Cu e sinh đúng y 9 tháng thiếu 10 ngày, lúc sinh nặng 2,9kg. Lúc sinh e có sữa nhưg ít, khi cu đc 2 thág ko hĩu sao khô sữa dần dần, nên e bắt đầu nuôi sữa ngoài, lúc 2 thág đi tiêm mũi Lao đi cân cu e nặng 5,5kg, từ ngày nuôi cu bằng sữa mẹ e cho uống Similac nhưg cu bón, nên e đổi qua Friso, Friso đi phân bình thường nhưg đc 3 thág cu ko chịu bú nữa, lúc 3 thág đi tiêm mũi 5 trog 1 lần đầu tiên e cân lại thì cũg vẫn 5,5kg, cu ko chịu uống Friso nữa vì bú vào là cu nôn hết ra nên e đổi qua XO. Ai cũng bảo còn nhỏ ko đổi nhìu vì ảnh hưởng đến đường ruột, e cũng biết là như vậy nhưg nỗi khổ ko có sữa và con ko chịu bú thật sự rất xót lòng chứ chẵn ai mà muốn đổi sữa cả :(. Nhưg từ ngày đổi qua XO đến giờ cu lúc nào cũng đi phân xanh, như bùn ý. Mà đi đúg giờ lắm, mỗi ngày 1 lần, phân bt. Bây giờ gần 4 tháng rồi e đi cân lại cu vẫn 5,5kg. Lúc mới sinh đến giờ cu bú nhiều lắm, 3 thág bú 120ml. Nhưg bây giờ mỗi lần cu bú chỉ có 90ml, có khi có 60ml, mà 4,5 tiếng cu mới chịu bú. E buồn phiền quá, trog vòg 3 thág mà cu ko tăg cân đc 1 lạng nào mà càng ngày bú càng ít nữa, nhìn mà muốn khóc. Có ai chỉ cho e biết phải làm sao ko. Hay cu e bị đầy hơi ko :(. E cho cu bú bằng bình Born Free, nó cứ bị sặc hoài, bị sặc từ lúc mới sinh cơ, nó ko chịu nuốt ngậm hoài rồi nút xuống 1 lần nên bị sặc sữa. Cu ko quấy khóc hay có hiện tượg gì cả, chơi và cười suốt ngày, chỉ có điều ít bú hơn thôi, thành thật đây là đứa đầu tiên của e mà e thì còn trẻ nên chả có kinh nghiệm chả biết gì hết, mấy chị thương tình chỉ giúp e với. Em biết ơn nhiều :-*

À còn nữa, cái này ngoài lề, cu e đến 5 thág e tính cho ăn dặm, mà e chả biết cho e dặm là thế nào cả. Em tìm hiểu thì thấy mua bột pha lỏng mà mình nên lựa loại bột như thế nào mấy chị, bột ngọt hay mặn, rồi đến khi nào mới đút cho nó ăn bơ, ăn sữa chua hay ván sữa rồi đc ạ !

Cảm ơn mấy chị nhiều vì đã bỏ chút thời gian đọc Toppic e :) ( sẵn tiện cho e hỏi luôn giờ e khô sữa mà e nặn nó còn ra đc ít trên ti, vậy làm sao để có sữa lại như cũ đc ko :(