Các mẹ ơi, lần đầu tiên mình post bài ở diễn đàn, mục đích bài này cũng chỉ để giải tỏa muộn phiền, stress và có thể gặp những mẹ đồng cảnh ngộ để tinh thần bớt lo lắng hơn.

Chyện là bé nhà mình sinh khi đủ 36 tuần, 2.1 kg. Trong thời gian mang bầu, mặc dù rất cố gắng tẩm bổ (mình tăng 16 kg) nhưng từ tuần thứ 32 con tăng cân rất chậm và cuối cùng sinh non do vỡ ối. Sau khi sinh, mình hy vọng là cháu sẽ phát triển tốt để bù đắp thời gian trong bụng mẹ. Vậy mà...Tháng đầu tiên, con mình tăng có 4 lạng thôi, lên 2.5 kg. Mình tự an ủi, thôi thì con mình bé, lúc mới sinh lại bị suy hô hấp nhẹ nằm dưỡng nhi 3 ngày, rồi bú yếu, lại phải tập bú mẹ trực tiếp...nên tăng chậm. Hy vọng đặt vào tháng thứ 2, cháu bú tốt hơn, nhưng tháng thứ 2 cũng chỉ tăng 6 lạng, tháng thứ 3 tăng được 7 lạng. Tổng cộng 3 tháng tăng được 1.7 kg, chỉ bằng một số trẻ tăng tốt trong 1 tháng. Mình thực sự rất buồn, và hoang mang rằng con mình có bệnh trong người nên đưa đi khám ở Nhi Đồng 1, rồi Nancy, rồi Victoria. Các bác sĩ chỉ nói tim phổi bé bình thường, chịu khó cho bú thêm. Mình hiện vẫn cho con bú mẹ hoàn toàn.

Mình lục tung trên internet xem có trường hợp nào như bé nhà mình không, mà không có. Thường các bé tăng tháng đầu chậm thì tháng sau cũng nhanh hơn, hoặc các bé có xuất phát điểm tốt hơn.

Bé nhà mình hiện tại đã biết nhìn theo vật di động, nhìn đồ chơi treo trên cũi, biết cười khi nhìn thấy đồ chơi quay chưa biết chơi mút tay, chưa có dấu hiệu gì là sẽ biết lật...

Thật sự là hoang mang vô cùng, mỗi lần đưa bé ra ngoài khám, người ta lại hỏi con bao nhiêu tháng, bao nhiêu kg rồi nghe người ta than con mình nhỏ, riết rồi mình stress hết.

Đâu là giải pháp cho con để tăng kg tốt hơn và cho mẹ để giải tỏa hoang mang này?????