bé nhà em 8 tháng 1 tuần, từ lúc sinh đến 5 tháng rưỡi bé bú mẹ hoàn toàn nhưng bú ít, phải nói là rất lười bú và sợ bú vì sữa em nhiều quá, phun ra như vòi bông sen í :Sick: Mỗi lần bé bú rất hay bị sặc nên bé sợ. Em cũng đã vắt sữa ra đổ bớt rồi mới cho con bú nhưng hình như bé có ác cảm rồi thì phải. Mà bé em lên cân rất ít, 5 tháng mới chưa được 6 kí, bs nói phải bổ sung thêm sữa ngoài vì sữa mẹ đã kém chất lượng (cái này là bs nói từ tháng thứ 4 nhưng em cứ ngần ngừ ko cho bú ngoài vì thấy sữa nhiều quá con ko bú thì tiếc lắm) Sang tháng thứ 5 em tập cho bé bú sữa bình để em còn đi làm, cũng để tăng thêm dinh dưỡng cho con theo lời bs, tập mãi cũng được nhưng bé lại bỏ hẳn bú mẹ luôn từ đó đến giờ là hơn 8 tháng rồi :Sad: HIện tại con em 8 tháng 1 tuần mà chỉ được có 7 kí, bú sữa ct rất ít, khoảng hơn 400 ml cả ngày đêm, ăn cháo cũng rất ít, có khi ăn được 1 chén con ăn chè (rất hiếm), có khi cả ngày ko ăn gì cả :Sad:

Em ko biết có phải do bỏ sữa mẹ hay tại bé lớn nên từ khi bỏ bú bé bắt đầu bị đau lặt vặt. Sữa em thì con ko chịu bú nên cạn dần, vắt ra khá đau mà có khi vắt ra hì hục cả buổi mà bé ko chịu bú phải đổ đi rất uổng. Hiện giờ sữa em đã cạn hẳn, nhưng lâu lâu lấy tay vê đầu ti cũng có rỉ ra 1 chút ít. Mọi người cho em lời khuyên thử em có nên vắt sữa lại từ đầu không, tại em cũng hi vọng vắt mãi sữa sẽ về lại => sau đó cho con bú cho bé tăng sức đề kháng? Mà sữa em giờ đã 8 tháng hơn, bỏ bú 2 tháng rồi có còn chất gì nữa ko, có tốt cho bé ko hay sữa công thức tốt hơn???? Em ko biết mình sai lầm từ khâu nào dẫn đến bé bỏ bú, thú thật là rất buồn vì sữa em nhiều quá mà người nhà thì có lúc lại nghĩ mẹ ko muốn cho con bú, chỉ muốn cho bú sữa ngoài để được rảnh rang :Crying: lắm lúc nghĩ mà thấy tội cho con và ấm ức trong lòng lắm.

Phải chi con hiểu được mà bú dùm mẹ nó nhỉ, em đỡ phải vắt. Cứ mỗi lần em vạch ti ra nhử nhử là con em hoặc lắc đầu quay đi, hoặc lấy tay ngắt + béo rất đau :Laughing: => đồ chơi của con hay sao í :Laughing::Laughing::Laughing: