Các mẹ ơi,

Con gái mình khi sinh 3.7kg, giờ tròn 3 tháng là 5.7kg. Tháng đầu bé tăng 8 lạng, tháng thứ 2 tăng 7 lạng và tháng thứ 3 tăng 5 lạng. Hiện giờ con bú mỗi ngày được 700 - 750ml sữa, mỗi lần bú được 80 - 100ml và 2.5h bú một lần. Chiều dài của con là 60 cm. So với chuẩn tăng trưởng của bé gái thì hiện nay chiều cao - cân nặng như vậy là bình thường. Bé đi ị 1-2 ngày/ lần, phân vàng ươm - mềm và sền sệt. Bé ngủ một ngày TB khoảng 16-18 tiếng, giấc ngủ cũng sâu, đêm thì ngủ hoàn toàn - đói thì mới dậy ăn. Khi thức thì bé rất lanh lợi, đạp chân tay liên tục, biết hóng chuyện và thỉnh thoảng biết cười thành tiếng.

Vấn đề khiến mình lo ngại là con tăng cân ít quá mặc dù lúc sinh thuộc dạng to con. 2 tháng đầu con gái mình uống Milex, mình nghĩ tăng cân ít vậy chắc không hợp sữa. Tháng thứ 3 con uống Enfalac, tình hình cũng vẫn không được cải thiện. Các mẹ có con gái cùng tháng tuổi hoặc có kinh nghiệm nuôi con chỉ giúp mình làm sao để cho bé tăng cân tốt hơn. Chứ càng lớn bé càng tăng ít thì mình lo sớm muộn con sẽ bị suy dinh dưỡng mất.