Các mẹ biết ko, hôm 7/4/12, em đưa con em đi khám ở viện dinh dưỡng. Vì em thấy con em có 1 số vấn đề về thiếu canxi: rụng tóc, mồ hôi trộm... Em đến, vào phòng khám thì gặp ngay bác sĩ Đặng Thu Hiền. Bác sĩ đanh đá kinh khủng, em bị bác ấy nhìn chằm chằm, hỏi em là đã cho con dùng thuốc gì chưa, em nói "chưa cô ạ! À quên, cháu cho con uống Aquadetrim rồi". Em thấy bác sĩ nhìn em kinh quá nên run, trình bày hơi nhầm lẫn tí, thế là bác sĩ quay sang em, tháo kính ra rồi cho em 1 bài, nào là thế mà cô bảo ko, ai bảo cô Aquadetrim ko phải là thuốc... rồi 1 loạt các vấn đề tiếp sau, em chỉ cần nói nhầm, nói chậm 1 tí là bác mắng em té tát. Tất nhiên có những điều mà bác sĩ nói, em thấy rất đúng nhưng cách nói thì cực kì khó nghe, lại còn bảo, lương y phải như từ mẫu nhưng con hư thế ai mà hiền được (?!). Mà thực sự em ko hề có ý gì thiếu tôn trọng hay làm gì để bác sĩ cảm thấy bị xác phạm cả. Bác í hỏi gì em nói đấy, và chính cái kiểu nhìn chằm chằm, trả lời thì như nhảy vào mồm người khác của bác sĩ làm em không thể diễn đạt cho tốt được. Đến lúc em nói rằng cô cho cháu hỏi thêm về việc ăn dặm của con thì lại nhận đc 1 cái trợn mắt và phang thẳng: cô đến đây làm gì? Cô chưa nghe đã hỏi. Đến lúc bác sĩ bảo em hỏi đi, thì em hỏi rằng cháu nghe có quan điểm nói ăn dặm thời gian đầu chỉ nhằm mục đích cho con tập có phản xạ nuốt chứ chất dinh dưỡng chưa phải là đáng kể (em muốn bác sĩ nói xem như thế đúng hay sai vì thực đơn bác sĩ hướng dẫn em cho con ăn dặm rất chi là nhiều dưỡng chất) thì bác sĩ chặn họng em ngay: cô đang ngồi với ai. Cô làm hẳn 1 bài diễn văn thế làm gì? Cô ra ngoài đi. Hic, thực sự đến giờ em vẫn run!!! Nhẩm lại, em thấy thời gian ngồi khám cho con, em đã nín thở vì sợ mà vẫn toàn bị mắng!

Đó là giao tiếp, còn về việc kê đơn thuốc. bác sĩ kê cho con em Vitamin D3, Kẽm và Canxium cocbie, thêm cả men tiêu hoá. Kê cho em 3 loại thực phẩm chức năng và 1 hộp sữa hơn 300k. Tính cả đơn thuốc cho cả mẹ lẫn con là tròm trèm 2triệu. Tiền nhiều đã đành, nhưng theo em được biết, việc bác sĩ kê thực phẩm chức năng vào đơn thuốc đã bị dư luận lên án nhiều, coi đó là vô lương tâm rồi mà!

Em đã quyết định mua thêm 1 phiếu khám để gặp 1 bác sĩ khác cũng ở VDD (em muốn xem cùng 1 bệnh viện, các bác sĩ cư xử theo cách có giống nhau ko) thì em gặp 1 bác sĩ khác. Hiền lành thân thiện hơn bác sĩ Hiền 1 chút. nhưng cơ bản, khám cũng rất qua loa. Kê cho con em 1 cái đơn cũng để điều trị còi xương, chỉ có tên thuốc là khác nhau thôi. Nhưng vấn đề là 2 bác sĩ nói khác nhau hoàn toàn. Bác sĩ thứ nhất bảo ko đc cho ăn dặm đến lúc 6 tháng. BÁc sĩ thứ 2 bảo ừ thôi cho ăn đi. Haizzz. Ra đến cửa, em suy nghĩ và quyết định chỉ dùng theo đơn thuốc của bác sĩ Hiền (người khám đầu tiên thôi).

Về nhà, đến hôm nay con em có biểu hiện dị ứng. Em ko rõ cháu dị ứng với loại thuốc nào trong đơn mà bác sĩ kê, nhưng em đã cho cháu đi khám 1 bác sĩ chuyên khoa và bác sĩ đó đã khẳng định đây là dị ứng. Em nản hoàn toàn, nếu ko muốn nói là rất ân hận với vụ cho con đi khám ở Viện dinh dưỡng vì thấy việc khám rất qua loa, bác sĩ hoàn toàn chỉ nhìn bằng mắt thường mà ko có xét nghiệm. thời gian khám rất nhanh (5p là xong). Các ý kiến của các bác sĩ không thống nhất. Và nhất là chuyện em ko thể nào dễ chịu nổi với cái thói chưa nghe người ta nói hết câu đã chửi của bác sĩ Hiền. Hôm ấy bác sĩ Hiền còn cho em tờ quảng cáo trang web của Viện dinh dưỡng, bảo là vào đó sẽ có rất nhiều thông tin bổ ích. Nhưng em vào, thấy nó toàn những thông tin rườm rà ko đúng mục đích tìm hiểu của các bà mẹ, chẳng hạn như chuyện người ta toàn thông tin về các văn bản hành chính, kiểu như chiến lược quốc gia phòng chống suy dinh dưỡng... chứ việc cụ thể con ở độ tuổi nào, cần ăn bao nhiêu sữa, cách nấu bột thế nào... thì em ko tìm thấy.

Em post bài này lên, có thể cũng ko đúng mục lục, nhưng mong mod đừng xoá của em. Em muốn chia sẻ với các mẹ 1 kinh nghiệm để các mẹ đừng quá tin vào cái uy của Viện dinh dưỡng mà đến khám cho mất thời gian ra!