Bé Sim nhà mình đã được 33 tháng tuổi. Từ bé bé cũng đã tỏ ra bướng bỉnh, nhưng vẫn biết sợ và nghe lời. Khoảng 2 tháng gần đây, mình bắt đầu cảm thấy bất lực trong các cách dạy con. Điển hình là nói không nghe, quát không sợ, giơ roi doạ đánh cũng chỉ gào tướng lên chứ không làm theo lời mẹ. Ví dụ, mình bảo bé đi tắm, bé cứ ngồi chơi ô tô, coi như không nghe thấy. Nói to hơn hoặc quát lên thì bé cãi lại: Không. Giơ roi ra doạ đánh thì gào lên, mẹ cứ nhấc vào chậu tắm thì oằn người ra gào khóc không thể nào mà bế được.

Đấy là các cách mạnh mẽ. Sẽ có mẹ bảo mình: Sao không nhẹ nhàng với bé. Mình đã hết các bài nhẹ nhàng rồi. Nói nhẹ con đi tắm nào, bé cũng ko đi. Bảo con đi tắm rồi mẹ cho cái này, cho cái nọ (những cái được dùng ví dụ mẹ lấy ca, lấy vịt bơi trong chậu...) nhưng bé không thích thì không theo. Có hôm bé đòi mang ô tô vào chậu nhưng mình không thể cho được. Mình giải thích con mang ô tô vào chậu nước hỏng ô tô đấy rồi không có gì mà chơi nữa.... Bé cũng không chịu đi tắm. Mình bắt đi lại gào tướng lên.

Ví dụ một chuyện đi tắm là như vậy. Hàng ngày còn bao nhiêu kiểu bướng bỉnh trong cuộc sống và sinh hoạt của bé mà cách thức thì cũng y như chuyện đi tắm vậy (từ chuyện ăn uống, hay chỉ là chuyện đi xuống cầu thang, hay không chịu nằm vào thảm mà cứ nằm ở ngoài nền nhà lạnh). Mình cảm thấy căng thẳng. Bố bé thì bảo đừng quát nó. Nhưng đấy là bố bé đi làm suốt ngày chỉ chơi với bé một tí thì chịu được, có phải bắt bé làm gì đâu. Riêng Sim cứ cho chơi không phải tắm, không ăn, không đi ngủ, không ép buộc làm gì thì là vui vẻ hết.

Mình có bảo với bố Sim hoặc là em phải quát và đánh Sim, hoặc là em sẽ bị thần kinh mất.

Ghi chú: May mà Sim đã đi nhà trẻ từ thứ 2 đến thứ 7. Còn mỗi chủ nhật là khổ nhật cho mẹ. Còn ngày thường thì chỉ từ 5h chiều mẹ mới khổ sở như vậy. Gần đây cô giáo cũng phản ánh là bướng bỉnh khó bảo hơn trước đây.

Mình cảm thấy bất lực trong cách dạy con. Cảm giác vẫn chưa có cách thức đúng đắn. Nhờ các mẹ tư vấn. Hoặc có mẹ nào biết dịch vụ tư vấn về cách dạy con của các chuyên gia tư vấn tâm lý thì chỉ giúp nhé. Cảm ơn các mẹ.