HI!

Bé nhà mình bg đã được hơn 6 tháng rùi nhưng 3 tháng nay ngày mẹ cũng phải hỗ trợ con lúc con đi ngoài. Buồn quá các mẹ ah, lúc bé khoảng 1.5 tháng con mình có biểu hiện đi phân màu xanh, khuôn, có mùi thối, hay đánh dắm và mấy ngày mới đi. Mình có cho con đi khám ở Viện nhi, bác sỹ cũng ko kết luận j rõ cả bảo về nhà theo dõi và hướng dẫn cách nong hậu môn cho con, kết hợp uống thuốc theo đơn bs kê. Lúc ấy Bs có cho đi chụp Xquang đại trang (bé 2 tháng tuổi), thương con lắm nhưng chẳng biết làm sao được đành răm rắp nghe theo bs chỉ định. Kết quả chụp thì ko bị giãn hay phình đại trang mà chỉ ghi là dài đại trang Simo... (mình ko nhớ rõ). Khi về thì mình có cho con uống theo đơn của bs và kết hợp nong hậu môn thì thấy phân con đẹp, nhưng vẫn ko tự đi mà mẹ vẫn phải hỗ trợ. Sau một thời gian, mình có cho con đi khám Khánh, bs cũng chỉ bảo là có thể do cơ nhu động mạch ở hậu môn chưa tốt nên vẫn phải nong và uống thuốc. Bs bảo những TH vậy thường 6 tháng bé mới trở lại bình thường. Bg mình đã theo bs Khánh cũng được gần 2 tháng rồi (cứ 10 ngày lđưa con đi khám 1 lần) và ngày nào cũng phải lôi con ra để nong hậu môn. Mỗi lần con uống thuốc là những lần mình căng thẳng quá vì con khóc thét lên, sợ uống thuốc, mẹ chỉ cần đặt khăn vào cổ và đưa cốc lên con đã phản ứng rồi. Mới đây con thỉnh thoảng có ngày tự ị bố mẹ vui mừng ko kể (Có hôm con lẫy ở giường bố nhìn thấy con ị ra quần một chút vội chạy khoe với mẹ, lúc bố mẹ vào nhìn thấy con nheo nhoét ra người và chiếu. Các mẹ ko thể biết được là lúc đấy vc em vui mừng thế nào), nhưng em vẫn pải phụ thuộc vào nong là nhiều. Các mẹ nào có con bị táo bón nhiều hoặc mẹ nào biết nhiều về những bệnh liên quan về đại tràng mong được các mẹ chia sẻ. Tks