Vèo một cái lại sắp đến Tết, nhanh ghê các mẹ ạ! Mà để ý năm nào cũng như năm nấy, cứ Tết là nhà em xáo trộn hết cả lên. Hai vợ chồng lớp thì lo tất bật sắm sửa, trang hoàng nhà cửa, mua quà đi biếu, lớp tiếp khách rồi tiệc tùng họp mặt, thời gian một ngày 24 tiếng có khi còn chả đủ! Cũng vì bận quá nên mấy ngày này em chả còn thời gian để ý nhiều đến chuyện con cái. Hai đứa nhà em “lợi dụng” mẹ đầu tắt mặt tối được thể ăn uống thả phanh, nào bánh kẹo nước ngọt, nào đồ chiên xào đủ cả... Nhớ mãi cái Tết năm ngoái, cũng vì ăn uống linh tinh mà vừa qua được 3 mùng là thằng nhỏ nhà em đã la khóc um sùm vì rối loạn tiêu hóa, ông lớn thì đợt đi học lại cũng ốm lên ốm xuống. Em đã phải rất chật vật để rèn lại nếp sinh hoạt, ăn uống lành mạnh như bình thường. Thế mới nói chăm con nhỏ lơ là dù chỉ một chút thôi, nhất là về vụ ăn uống thì sẽ thấy hậu quả ngay! Tết năm nay rút kinh nghiệm sâu sắc từ năm ngoái, em quyết tâm dù bận mấy cũng sẽ chăm sóc các con cho đàng hoàng, đặc biệt là mấy điểm sau đây nè, chia sẻ để mẹ nào cần thì tham khảo luôn nhé.

1.    Ăn đúng giờ, không bỏ bữa

Tết nhất thì ai cũng bận rồi, việc chuẩn bị một cái Tết đủ đầy cho cả nhà là rất cần thiết nhưng sức khỏe của con mình cũng quan trọng không kém đâu các mẹ ạ. Vì thế dù bận đến mấy chị em vẫn nên cho con ăn uống đúng giờ, đặc biệt không để bé ăn vặt linh tinh mà no ngang, bỏ bữa chính. Các mẹ cũng nhớ khi cho con ăn tuyệt đối không được thúc ép con, hãy để bé nhai nuốt từ từ cho con tiêu hóa tốt và dễ hấp thu dưỡng chất hơn nhé. 

2.    Hạn chế đồ ngọt, nước ngọt có ga

Ngày Tết hẳn nhà nào cũng bánh kẹo, nước ngọt đề huề. Thế nhưng, các loại bánh kẹo, nước ngọt thường chứa nhiều đường mía tinh luyện (sucrose). So với đường tự nhiên có trong sữa (lactose), loại đường này ngọt hơn, dễ khiến bé bị sâu răng, béo phì và đặc biệt còn khiến con bị kém hấp thu những dưỡng chất tốt. Vì thế các mẹ nhớ hạn chế các loại đường bổ sung này, thay vào đó, cả nhà nên cân bằng khẩu phần ăn uống của con với những thực phẩm có đường tự nhiên trong sữa, trong trái cây nha. 

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

3.    Cho trẻ vận động và ăn đủ chất

Mẹ có thể hướng dẫn con phụ giúp việc nhà, trang trí nhà cửa đón Tết, cho con đi thăm chợ xuân hay cùng gói bánh với gia đình,… để vừa giúp con có cơ hội vận động tay chân, vừa tạo điều kiện cho bé trải nghiệm nhiều hoạt động đặc trưng trong ngày lễ cổ truyền ý nghĩa này. 

Bên cạnh đó, các mẹ đừng quên cân bằng dinh dưỡng trong khẩu phần ăn mỗi bữa của con nữa nha. Gần đây em thấy nhiều mẹ chỉ nhau bổ sung cho con chất HMO, đây là đại dưỡng chất cực kỳ quan trọng có trong sữa mẹ. HMO được xem là thức ăn cho các lợi khuẩn trong đường ruột, có khả năng hỗ trợ hấp thu dưỡng chất và tăng cường đề kháng, giúp bé khỏe mạnh hơn. Theo em việc bổ sung những dưỡng chất giúp tăng cường miễn dịch cho con như HMO là điều cần thiết. Chúng sẽ là nền tảng vừa tăng khả năng hấp thu vừa xây dựng đề kháng khỏe mạnh vững vàng hơn cho trẻ đó ạ.

4.    Uống nước đầy đủ 

Tết hay có nhiều hoạt động trải nghiệm thú vị nên các bé thường ham vui, không chịu uống nước đầy đủ. Thiếu nước dễ khiến trẻ bị mệt mỏi, khô môi, thiếu năng lượng, táo bón… Vì thế, mẹ nhớ nhắc con uống nhiều nước mỗi ngày nha. Ngoài nước lọc, mẹ cũng có thể cho con uống thêm nước ép, ăn trái cây, ăn nhiều canh,… để bổ sung nước cho cơ thể nữa nhé.

5.    Bổ sung các sản phẩm tiện lợi, đảm bảo dinh dưỡng phù hợp cho dịp Tết bận rộn 

Tết là kỳ nghỉ khá dài trong năm nên nhiều nhà chắc chắn sẽ lên kế hoạch đi chơi, về quê, picnic, du lịch,… Nếu có con nhỏ, các mẹ hãy đặc biệt chú ý đến vấn đề dinh dưỡng cho con khi đi xa. Tốt nhất nên trang bị sẵn những sản phẩm dinh dưỡng tiện lợi để có thể bổ sung dưỡng chất cho con ngay khi cần. Hai bé nhà em thì hiện đang dùng Thực phẩm bổ sung Nestlé NAN OPTIPRO Kid. Em thấy loại này dạng hộp pha sẵn vô cùng tiện lợi, rất dễ mang theo khi ra ngoài. 

hình ảnh

Sản phẩm có công thức từ Thụy Sỹ nên chất lượng và uy tín thì khỏi bàn rồi. NAN OPTIPRO Kid bổ sung thêm HMO 2'-FL giúp con hấp thu tốt các dưỡng chất và tăng cường đề kháng. Ngoài ra sản phẩm còn có các dưỡng chất quan trọng khác như canxi và vitamin D hỗ trợ chiều cao, Omega 3 và vitamin A rất tốt cho trí não và thị lực,… cho con khỏe từ bên trong, có nền tảng sức khỏe thật tốt để phát triển và khôn lớn mỗi ngày nên em rất yên tâm. Một điểm em ưng ý nữa là loại này chỉ dùng đường tự nhiên có trong sữa (lactose), không thêm đường mía tinh luyện (sucrose) nên có vị ngọt dịu thanh mát vô cùng lành mạnh, giúp con hạn chế sâu răng, tăng cân và đặc biệt là hấp thu tốt các chất dinh dưỡng hơn trong khẩu phần ăn. Ngoài size 180ml như thông thường, nay NAN OPTIPRO Kid còn có thêm hộp nhỏ 115ml nữa đó, các mẹ khỏi lo vụ con uống không hết bỏ uổng nữa nha. 

Một số kinh nghiệm chăm con ngày Tết của em tuy ít ỏi nhưng hy vọng sẽ giúp được cho chị em nhà mình. Các mẹ có thể tham khảo sản phẩm tại Con cưng, mua ở đây được giao hàng nhanh và miễn phí, lại có nhiều chương trình khuyến mãi nữa .

Chúc các mẹ năm mới vui vẻ, các bé luôn khỏe mạnh nhé.