Mình đang buồn và lo lắng quá. Cô giáo nói bé nhà mình đi học lười ăn, ở lớp thì không chơi với các bạn, cứ ngồi cắn móng tay, nếu cô không cho cắn thì ngồi bật các ngón tay với nhau hoặc là đi lang thang trong lớp, ngồi học thì không tập trung. Mình xem đĩa VCD nhà trường quay cảnh học ở lớp thấy con mình lúc nào cũng buồn buồn, không nhiệt tình tham gia các hoạt động giống các bạn, chẳng thấy nói năng hay phát biểu gì cả.

Mình lo lắm, 1 năm nữa là vào lớp 1 rồi, học hành không tập trung như thế sau này đi học tiểu học thì thế nào? Liệu có phải bé bị trầm cảm không (bé thì ko có chuyện buồn gì ở nhà hết, cứ về đến nhà là như "giặc cái" ấy, đi đâu cũng nhanh mồm nhanh miệng lắm), đôi khi mình nghĩ đến tình huống xấu là bé bị tự kỷ, nhưng đối chiếu lại các dấu hiệu thì không phải, bé rất nhanh nhẹn và hoạt bát khi ở nhà. Vậy mà cứ đến lớp là u sầu (mà đính chính là mình gửi trường tư, trường này các cô rất nhiệt tình và quan tâm đến các cháu chứ ko phải đối xử tệ gì cả, cháu vẫn bảo yêu cô và thích học ở trường này).

Mình đang đau đầu vì con đây, không biết có cách nào để cháu đi học mà hòa đồng với các bạn, luôn chơi vui với các bạn được nhỉ. Từ xưa đến nay chỉ chơi với 1 người bạn duy nhất, nếu bạn đó không chơi cùng thì cũng ngồi yên 1 mình ko chơi với ai. Giúp mình nhé!