Nếu ai hỏi tôi rằng làm mẹ có khó không ? tôi xin trả lời rằng không dễ cũng không khó và nhất là đối việc chăm sóc trẻ. Tôi cũng có một vài kinh nghiệm xin chia sẽ với các bạn, những kinh nghiệm này tôi học từ ở mẹ và các bác lớn tuổi, từ sách báo, sau đó tôi đúc kết lại để thành kinh nghiệm cho mình:

1. Lúc bé sáu tháng mình đã cho bé ăn dặm và từ từ theo từng tháng mình sẽ cho bé ăn từ cháo,cơm nấu nhão và đến cơm hột. Mỗi lần qua một giai đoạn mới mình chỉ cho cháu ăn một ít không cho ăn nhiều, khi bé đã quen mình sẽ tăng khẩu phần lên. Trước khi mình có em bé mình đã nhìn thấy bạn của mình cho bé ăn lúc nào cũng xay nhuyển không nhuyễn là bé không ăn đó là một cái sai lầm. Sau này có muốn thay đổi cho bé cũng rất khó.

2.Khẩu vị của bé cũng giống người lớn vì thế mình nên thay đổi thức ăn cho bé mỗi bữa.đừng nấu từ sáng đến chiều rồi hâm lại như vậy bé sẽ không thích ăn.thức ăn đầy đủ chất dinh dưỡng:dầu ăn, rau xanh, thịt, tôm cá và trứng.

Ảnh minh họa

3.Cho bé ăn đúng giờ,đúng bữa.

Đừng cho bé ăn vặt trước khi ăn ( ví dụ như bánh ngọt và hoa quả)

4.Khi bé biếng ăn: đầu tiên mình phải tìm hiểu xem nguyên nhân nào như vậy.Vì có một lần bé nhà mình không chịu ăn, mình cứ lo bé sẽ đói và cứ ép và cuối cùng bé nôn ra và khóc thét lên.Cứ mỗi lần nhìn thấy chén cơm là bé khóc và cứ đẩy ra lấy tay chỉ vào trong miệng và khi mình nói cháu há miệng ra thì mình thấy cháu nổi đầy mụn trong lưỡi. Hoặc có khi bé bị bệnh thì không ăn nhiều như mỗi ngày thì mình chịu khó nấu thức ăn lỏng và chia ra nhiều lần,như vậy bé bệnh nhưng vẫn ăn đầy đủ. Khi bé ăn mà bị nôn ra ngoài (do nhiều nguyên nhân:bị ho, trong lưỡi có mụn nhỏ hoặc bé mọc răng...) có một số mẹ không cho bé ăn lại đó là một sai lầm vì như vậy bé sẽ mất một bữa.

5.Khi cho bé ăn không nên tập bé đi ra ngoài đường. Tập cho bé ngồi vào bàn, nếu bé con nhỏ thì cho bé ngồi vào bàn dành cho bé và để một số đồ chơi trên đó hoặc là kể câu chuyện cho bé nghe.bé nhà mình rất thích như vậy.

6.Tập cho bé ăn tất cả các loại rau xanh và hành lá, bí xanh, bí đỏ.....Sau này bé lớn lên sẽ dễ ăn ( vì rau xanh rất tốt cho trẻ).

Mình chỉ có một vài kinh nghiệm đó thôi nhưng mình thấy rất có hiệu quả.Tuy con mình không tròn nhưng bé rất chắc và khỏe mạnh.