Làng Hòa Bình với lũ trẻ bị chất độc màu da cam nó ám ảnh em nhiều, có nhiều đứa trẻ bệnh nặng, nhiều đứa trẻ hơi nặng và chỉ hơi bệnh. Đành rằng những đứa không thể hòa nhập được ở chung với nhau thành một khu thì không nói, nhưng những đứa trẻ hơi bệnh một chút ... Em là sinh viên Kiến trúc và trong đồ án thiết kế nhà trẻ mẫu giáo lần này em muốn hướng đến trẻ em khuyết tật - đặc biệt là chậm phát triển trí tuệ, bị bệnh tự kỉ, theo em biết thì được giáo dục hòa nhập sớm sẽ giúp bệnh giảm, đỡ mặc cảm. Về phần những đứa trẻ bình thường cũng sẽ tránh được tâm lý sợ người khuyết tật. Các bác có ý nào đó về kiến trúc trong việc giúp hòa nhập, chữa bệnh và phát triển khả năng cho những đứa trẻ bị chậm phát triển hay bị tự kỉ nói riêng và trẻ khuyết tật nói chung không ạ? Chủ yếu là dựa trên nhận thức của trẻ, những điều trẻ em khuyết tật thích gì, dễ tiếp nhận những tín hiệu thế nào hay không gian thế nào hoặc là khó khăn hay sợ sệt điều gì trong ngôi trường của mình, theo các anh chị thì một ngôi trường hòa nhập cho trẻ em khuyết tật, chậm phát triển trí tuệ nên có những điều gì và tránh những điều gì. Rất mong mọi người giúp em.