Con em nay đã được 42 tháng nhưng cháu chưa nói sõi như các bạn cùng lứa tuổi. Em đang cho cháu đi nhà trẻ với trẻ bình thường. Dậy cháu từ nào cháu cũng nói được, kể cả từ mới nghe lần đầu. cách nay 7 tháng em có cho cháu đi khám thì bác sỹ cũng nói cháu bị tự kỷ nhẹ, bác sỹ khuyên về nhà dậy cháu nhiều hơn. Trong thời gian vừa rồi em cũng cố gắng mua đồ chơi, hình vẽ về dậy cháu. Hiện giờ cháu nhận biết được khoảng 5 màu sắc, 5 hình dạng ví dụ như hình tròn, chữ nhật, hình vuông...Em mua các hình trái cây bằng nhựa về dậy thì cháu nhận biết hết tất cả những trái cây đó.Đi học về thì cũng biết nói ( chào mẹ con đi học về). Lúc nào cháu cần gì mới nói, ví dụ khi cháu tắm cháu cần cái ka múc nước thì cháu nói ( mẹ ơi cái ka). cháu rất thích vui đùa cùng bố mẹ, cháu cũng biết hát khoảng vài bài hát nhưng không trọn vẹn. Tự đi vệ sinh, tự biết dót nước mỗi khi khát, cháu bắt chiếc rất nhanh.Mẹ sai đi lấy quần áo để mặc cháu cũng biết mở tủ để lấy, mẹ sai rải chiếu an cơm hay dót nước cho mẹ cháu đều biết. Chỉ có điều cháu chưa đối thoại qua lại với bố mẹ, bố mẹ hỏi gì có khi trả lời có khi không. Có lần vô tình cháu đậm tay vào đầu mẹ, mẹ kêu đau thì cháu nói (xin lỗi mẹ) cháu nói được từ nào thì rất rõ. Nhưng so với trẻ cùng lứa tuổi thì em thấy cháu chậm hơn nhiều, em lo quá các mẹ ah.