Nhà mình có bé trai 3 tuổi. Con nghịch, rất phá. Mình thấy con ở tuổi này là " giai đoạn lên 3" đang " khủng hoảng" nên cũng nhẹ nhàng, uốn nắn con. Nhà mình ở gần ông bà nội ngoại, ông bà trẻ. Nên con thường đi chơi cùng ông bà. Chủ nhật vừa rồi, con theo ông nội vào nhà ông bà trẻ chơi. Bình thường con đến thì cậu thường mở siêu nhân cho con xem. Nhưng hôm nay cậu đi vắng nên con xuống bếp và nhờ bà trẻ ( theo như lời bà kể lại là rất lịch sự): bà lên đây mở cho cháu xem siêu nhân nhé. Bà trẻ bảo bà không biết mở. Con tự loay hoay mở mà cũng không được. Con lại xuống bếp. Lại cầm tay bà và bảo : bà ơi, bà lên đây mở siêu nhân cho cháu xem nhé.( vẫn rất ngọt ngào). Bà trẻ nói là bà không biết mở. Tới lúc này thì con khùng lên và nói to: Sao bà ngu thế, để cháu gọi xe ô tô tới chở bà đi luôn.

(Nghe ông bà kể tới đoạn đó mà mình hoảng quá luôn. Ở nhà mình chưa bao giờ mắng con ngu hay dốt cả. Mình cũng không ép con học hay gì cả. Chỉ hướng dẫn con xếp đồ chơi lại sau khi chơi thôi.)

Sau khi cháu nói vậy thì bà trẻ liền gọi điện cho cậu xem mở siêu nhân như thế nào. Và mở máy cho cháu xem.

Các mẹ có kinh nghiệm cho mình lời khuyên nhé. Bé nhà mình rất nghịch, nhanh, bướng, tự giác, độc lập. Mình cần hướng dẫn con như thế nào đây?

(Tham gia : nuôi dạy con)