Mình là dân công chức, thời gian làm việc cơ quan gò bó, không có nhiều điều kiện để chiều theo ý con, không thể có chuyện con còn bé, thích thế nào thì được thế ấy. Do vậy, để tiết kiệm thời gian, lại đảm bảo chăm sóc cho con được tốt nhất nên từ khi con còn nhỏ, mình đã dạy con tính tự lập.Chẳng là: Mình vốn sinh ra trong gia đình làm nông nghiệp, cuộc sống rất vất vả. Với mong muốn cho con cái thoát khỏi cảnh bán mặt cho đất, bán lưng cho trời nên bố mẹ mình đã chẳng quản ngại nhọc nhằn nuôi ba chị em mình ăn học hết đại học. Đến giờ mặc dù cả 3 chị em đã học xong, xin được việc làm ổn định nhưng những khoản vay nợ để chị em mình đi học thì vẫn còn chưa trả hết.Thương bố mẹ một nắng hai sương, chị em mình không ai bảo ai, từ nhỏ đã sớm tự làm mọi việc, từ việc nhà đến việc học hành mà không để bố mẹ phải nhắc nhở bao giờ. Và mình nhận thấy, có được kết quả đó chính là nhờ cách dạy con tính tự lập từ nhỏ của bố mẹ mình. Hiện nay, mình đang áp dụng với hai bé nhà mình: bé lớn 4 tuổi, cu Tý 1 tuổi.Với bọn trẻ nhà mình, ngay từ nhỏ mình đã áp dụng phương pháp: vừa hướng dẫn con làm, vừa giao việc cho con làm. Đơn giản và thiết thực nhất là việc hướng dẫn con cách cầm thìa, cầm bát và hướng dẫn con tập xúc ăn, dần dần từ dễ đến khó. Khi bọn trẻ nhà mình được 1 tuổi, các cháu đã tự xúc ăn lấy được rồi. Đặc biệt, là giờ giấc đi ngủ và thức dậy, mình cố gắng rèn cho con vào nề nếp. Bên cạnh đó, mình hướng dẫn các cháu tự lấy đồ chơi, chơi xong tự cất vào vị trì quy định. Thấy rác thì nhặt bỏ vào thùng đựng rác... Riêng con gái mình, giờ cháu đã đi mẫu giáo, nhưng từ khi 2 tuổi mình đã hướng dẫn cháu tự xếp đồ vào túi của mình. Đến giờ khi đi học, mấy việc đánh răng, chuẩn bị đồ, và ăn sáng cháu đã tự làm được. Do vậy, buổi sáng dậy mẹ không phải lo gì ngoài việc chuẩn bị bữa ăn cho cả nhà.... Cu con nhà mình cũng bắt chước chị, do vậy dù con còn nhỏ, nhưng nhà mình cũng khá gọn gàng, ngăn nắp. Mình đi làm mà nhiều người không nghĩ là đang nuôi con nhỏ. Trộm vía, dù đã 2 bé nhưng trông dáng mình cũng khá mi nhon. Các mẹ à, được như vậy, quan trọng nhất là sắp xếp thời gian biểu và dạy con biết tự lập từ sớm đấy.Một chút kinh nghiệm nuôi con, mình chia sẻ với các mẹ, mẹ nào quan tâm thì xem nhé!