Hôm nay đọc bài báo "Mẹ ôm con tự thiêu vì chồng công khai lăng nhăng" mình thật sự đau lòng và bức xúc cho cả 2 phía :(

Không biết đến bao giờ người phụ nữ VN mình mới thoát ra khỏi cái kiểu sống bi lụy, lụy vì tình; tự trói, tự chôn đời mình vào mấy cái tên đàn ông không ra gì.

Có đúng không khi "đàn ông ăn chơi chán rồi về" hay "đàn ông đã có vợ con rồi thì có bồ cũng k lo bỏ vợ bỏ con đâu". Hay là "con ong đã tỏ đường đi lối về thì sớm muộn cũng bỏ mà thôi"???

Mình là mình nhất định phải dạy con gái trước hết là phải tự biết yêu thương, trân trọng bản thân trước. Dạy con biết được ai là người sinh ra mình, có công lao nuôi dưỡng mà không mong con đáp đền ơn nghĩ, chỉ mong là con nhận thức được việc yêu quý bản thân là như thế nào để không ai có quyền xúc phạm, xâm phạm từ tinh thần đến thể chất cả.

Nhân tiện mình chia sẻ việc dạy con gái khoảng 2-3 tuổi đó là: Tôn trọng và bảo vệ cơ thể

Cha mẹ hướng dẫn cho con biết cách giữ gìn vệ sinh cá nhân từ việc chải tóc, đánh răng, tắm rửa, vệ sinh vùng kín.... sao cho sạch sẽ, gọn gàng và thoải mái.

Dạy con hiểu rõ từng bộ phận cơ thể để con biết bảo vệ mình trong các tình huống có thể xảy ra. Ngay như việc vùng kín thì khoảng 2 tuổi là mình - một người mẹ - có thể nói với bé khi tắm rửa là "đây là bướm của con, k được cho ai đụng vào ngoại trừ là mẹ". Nói hằng ngày để con nhớ và ý thức được đó là chỗ kín đáo và nghiêm túc không ai được đụng đến.

Các mẹ có con gái lớn hơn vào chia sẻ cùng mình với nhé, hy vọng topic này cũng là cẩm nang cho các mẹ có con gái lưu ý vì tại có rất nhiều trường hợp bị xâm hại tình dục trong khi cha mẹ chưa kịp thời dạy và hướng dẫn con :-S