Chào các Mẹ.

Tôi là Bố của một bé tính đến ngày hôm nay (24/7) con tôi được 9 tháng 9 ngày.

Do chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc dạy con nên vào diễn đàng để nhờ các mẹ chỉ bảo giúp. Tôi xin chân thành cám ơn.

Con tôi vừa biết chựng cách đây 1 tuần (9 tháng 2 ngày) và cũng mọc cái răng đầu tiên vào ngày hôm đó. Hiện tại bé nặng 8.8kg và cao 75cm. Hiện tại con tôi chỉ mới kêu Ba, Ba,(có bình thường không vậy các mẹ). nếu không bình thường tôi phải làm gì?

Con tôi hiện tại có thể nhận biết được nhiều thứ xung quanh: cụ thể như: hỏi con con mèo đâu con quay tìm con mèo và chỉ tay cho mọi người hay là ngó sang con mèo và khiêu ah, ah. Sự việc tương tự cho mọi người trong gia đình (tôi, vợ tôi, nội, ngoại, dì ........), con chó, con vịt, con trâu, con bò, xe đạp, xe honda, trái banh, trái chuối, trái cà chua, đồng hồ đeo tay, đồng hồ treo tường, quạt máy............ Thậm chí bé còn có thể lấy đồ vật bạn yêu cầu như tôi thường làm là để trái chuối, trái cà chua, dưa leo, ớt bảo con lấy trái cà chua thì con lấy và cầm lên tay và nếu tôi kêu đưa cho tôi (xòe tay ra) thì bé lấy trái cà chua bỏ vào tay tôi.

2 ngày trước bé lại có một biểu hiện khác là kêu con vỗ tay con vỗ tay và phát ra tiếng kêu như như người lớn. Nếu bạn đang hát bảo con vỗ tay thì bé sẽ vỗ tay theo.

Lúc khoảng 8 tháng 20 ngày bé đã biết làm theo yêu cầu như gặp người lạ bảo cuối đầu chào bé sẽ gập đầu xuống chào người đó. Bảo lấy điện thoại đưa ba thì bé bò tới lấy và đưa tôi. Còn nếu bảo bé nghe điện thoại thì bé cầm điện thoại đưa lên lổ tay để nghe.

Mong các bác chỉ giúp. Trẻ em giai đoạn này thì có thể làm gì để tôi cố gắn dạy con cho tốt hơn. 9 tháng, 10 tháng, 11 tháng,........... 2 tuổi trẻ biết làm gì? Trẻ có khả năng gì? và cách thức dạy như thế nào để trẻ đạt được điều đó.

Cám ơn các Mẹ

Nguyễn Toại Nguyện