(Webtretho) Một khi con bạn bắt đầu vận động nhiều hơn, bắt đầu nói chuyện, những manh mối thú vị về tính cách tương lai của bé cũng bắt đầu lộ rõ hơn. Đây cũng là lúc bé bắt đầu cho thấy mình ưu tiên với tay trái hay tay phải.

Con thuận tay nào? Việc đó chịu ảnh hưởng rất nhiều từ yếu tố di truyền, nếu cả bố và mẹ đều thuận tay trái thì 45-50% khả năng con sinh ra cũng thuận tay trái. Ưu tiên sử dụng tay phải (hoặc trái) của con có thể xuất hiện ngay từ khi bé 6-9 tháng tuổi; tuy vậy, bạn vẫn chưa thể xác định được con thật sự thuận tay nào cho đến khi bé được 2-3 tuổi, khi khả năng vận động của bé đã phát triển, bé cầm nắm và thao tác nhiều hơn. Cũng có trường hợp bé sử dụng hai tay ngang nhau cho đến tận khi 5-6 tuổi.

Con thuận tay trái thì có cần phải sửa không? (Ảnh: Getty Images)

Sau những mốc thời gian trên, nếu tò mò về tay thuận của con mình, bạn có thể thử đưa cho bé món đồ chơi yêu thích; nếu đã bắt đầu hình thành tay thuận, thường thì bé sẽ dùng nó để đón lấy món đồ chơi. Bạn cũng có thể để ý con thường dùng tay thuận của mình để cầm muỗng, cầm bút; hoặc bé thường đá bóng bằng chân nào, đứng lò cò trên chân nào thì vững hơn… Những người thuận tay trái thường dễ giữ thăng bằng hơn trên chân trái.

Nếu con bạn thuận tay phải thì không có gì nhiều để bàn, còn nếu thuận tay trái, bé thuộc vào 10% “ít ỏi” của thế giới. Do tâm lý chung của trẻ nhỏ là muốn giống với mọi người, việc này có thể khiến con hơi buồn một chút, bạn hãy trấn an con, khẳng định với bé rằng điều đó không có gì là không bình thường hết cả. Bạn không nên can thiệp và bắt con phải thay đổi tay thuận của mình. Gen di truyền quyết định một phần đến vì sao chúng ta thuận tay này chứ không phải tay kia, nhưng bên cạnh đó còn do cấu tạo của hệ thần kinh. Ép con đổi tay thuận là chúng ta đang vô tình tác động và cố gắng thay đổi hoạt động của não bé, có thể khiến bé lúng túng, vụng về, bé phải lo khắc phục “vấn đề” của mình và không thể tập trung vào học tập, về lâu dài còn có thể gây mặc cảm, rối loạn tính tình…

Nếu có điều kiện, bạn có thể đầu tư cho con những dụng cụ riêng thuận tiện hơn cho người thuận tay trái, nhưng trên tất cả vẫn là sự ủng hộ dành cho con đấy, bạn nhé!

Lưu ý! Nếu con bạn chưa được 18 tháng tuổi nhưng dường như đã sử dụng một bên tay nhiều hơn hẳn bên còn lại, bạn hãy trao đổi ngay với bác sĩ. Đây có thể là dấu hiệu bất thường về phát triển vận động.