Con em nó được 34 tháng 1 tuần, nói được kha khá nhưng có 1 số từ vẫn bị ngọng như chữ “t” nói nghe như là chữ “c”. Cháu có thể nhận biết hầu hết các chữ trong bảng chữ cái và nhớ, đếm, đọc được các số từ 1 đến 100 (có vẻ nhớ tốt – tuy nhiên em chưa dám nghĩ nó thông minh, mà còn sợ có phải bị tự kỷ không). Đặc biệt, cháu rất dốt trong các tình huống hàng ngày như cháu chưa tự xúc ăn được, mẹ phải bón cơm cho hoặc có khi gào cả tiếng đồng hồ mới hết 1 thìa to cơm (cháu ăn rất chậm, không chịu nhai ). Cháu chưa biết tự mặc quần áo, cho dù mẹ cũng đã dạy nhiều lần. Cháu chưa biết kể chuyện xảy ra ở lớp, thậm chí mách mẹ một việc gì đó cũng có lúc mách linh tinh . Con đi tè vào bô 10 lần thì 9 lần rớt ra quần. Con động vào cái gì thì hỏng cái ấy. Nhiều lúc điên tiết, em không kiềm chế được, em toàn nện cho con 1 trận nên thân. Xong rồi, nghĩ lại thương con. Cháu sống cũng tình cảm, thích chơi đùa với mọi người, biết đọc 3,4 bài thơ, thuộc hơn chục bài hát thiếu nhi. Em cũng so sánh với một vài bé gái cùng độ tuổi gần nhà thì thấy cháu không được khôn như các bạn ấy.

Em rất muốn biết các bạn trai khoảng 3 tuổi nhà các mẹ so với con em thì có biết nhiều hơn cháu không ạ. Cháu nhà em như thế liệu có bị tự kỷ không?. Rất mong các mẹ chia sẻ kinh nghiêm rèn dạy con cho em ạ. Cảm ơn các mẹ.