em chào các mẹ ạ! e mong nhận được lời tư vấn của các anh, chị có kinh nghiệm ạ?

con trai em hiện tại đang được 17 tháng, bé chưa biết đi mặc dù bé lây ghế, leo trèo rất giỏi. bé chưa biết nói, chỉ nói được bà, mịe, bye bye nhưng không rõ lắm. bé rất hay đòi bà hay bố mẹ bế, rất hay cáu gắt. vừa rồi 2 vợ chồng e cho cháu vào bv Nhi TW khám, bác si hỏi vài câu, nắn chân rồi bảo con em bị chậm phát triển tâm thần vận động dạng nhẹ. sau đó, e đưa cháu vào khu phục hồi chức năng, bác sĩ làm bài test thì con em đầu óc cháu chỉ bằng đứa trẻ 8 tháng. nghe tin vậy, e khóc tu tu
:((:((:((
. cả bầu trời như sụp đổ, e mất phương hướng mấy hôm nay, nhìn con cười mà lòng e đau quá!

mẹ đẻ e thì động viên là do bé bị chậm chút thôi, chứ làm gì có chuyện như vậy. hôm qua e đọc 1 vài bài thì thấy bé có 1 số biểu hiện của tự kỉ và bệnh trầm cảm xa mẹ do thiếu tình thương của ng thân(e sinh con sớm, đến tháng thứ 8, e bắt đầu đi học ở HN, con e ở với bà ngoại, cuối tuần e về với con, bố cháu đi làm, thỉnh thoảng mới xuống thăm con được).

e mong các mẹ tư vấn giúp e bây giờ e phải làm ntn để biết rõ bệnh tình của cháu để e có định hướng tiếp theo ạ