Chào các bố/mẹ thông thái.

Em tham gia diễn đàn cũng khá lâu rồi, cũng tham khảo rất nhiều TOP về trẻ tự kỷ. Em đang rất băn khoăn với trường hợp của con em, mong nhận được lời khuyên của các bố/ mẹ.

Con em hiện nay 2 tuổi, sinh ở tuần thứ 35, nặng 2,25kg. Trước khi sinh, ở tuần thứ 32, cháu bị chẩn đoán là giãn não thất thể nhẹ. Sau khi sinh, em có làm tất cả các xét nghiệm, các loại chụp chiếu theo yêu cầu của bác sĩ và khi cháu được 4 tháng thì bác sĩ kết luận là cháu hoàn toàn bình thường và phát triển tốt.

Sinh thiếu tháng và nhẹ cân nhưng cháu rất ngoan, ăn uống tốt nên về thể trạng cũng không thua kém các bạn. Điều em lo lắng nhất hiện nay là đã 2 tuổi nhưng cháu vẫn chưa nói được, chỉ biết "ạ" và "ma" hoặc "mà"

Về nhận thức thì em cảm thấy yên tâm vì cháu thông minh, bắt chước rất nhanh, xếp đúng và nhanh tất cả các chữ và số trong bảng chữ cái, các loại hình khối trong bộ đồ chơi bằng gỗ cháu đều nhận biết được. Giao lưu tốt với mọi người, thích chơi với người lớn hoặc các anh chị lớn hơn,...

Bố mẹ, bà và mọi người cũng rất hay nói chuyện và chơi cùng con nhưng con vẫn chưa biết nói. Liệu như thế con em có nguy cơ bị mắc tự ký không ạ?

Mong các bố mẹ cho em lời khuyên