Công chúa nhà mình 21 tháng nhưng rất chậm và lười nói, nói được mỗi "bà'", gà, chó, cá, cua.. nhưng phát âm không rõ lắm, chưa gọi được mẹ, bố, nhưng mẹ sai tắt đèn, bật đèn, vứt rác vào thùng rác hay lấy đồ gì thì cũng hiểu và làm theo được. Mình cũng mua các thẻ hình con động vât hoặc rau củ quả, chỉ cho bé và hỏi lại thì bé cũng chỉ đúng. Mình cũng cho bé đi lớp cho hòa đồng với các bạn, thuê cả giáo viên mầm non dạy thêm cho con nữa, nhưng mình nghe nói gv mầm non không có kỹ năng như giáo viện dạy ngôn ngữ trị liệu, không rõ có đúng ko các mẹ?

Về ăn uống, con vẫn ăn cháo, và ăn thức ăn nhai như thịt, các xé nhỏ, con cũng uống nước bằng ống hút. nhưng con cũng lười ăn và hay bị ốm theo thời tiết khi thay đổi nữa, nói chung thể trạng con hơi yếu. Mình chỉ cảm thấy sốt ruột và lo lắng khi con rất chậm nói như thế này, nhưng minh tin con mình chỉ chậm nói đơn thuần thui, chứ ko có vấn đề gì cả. chắc có lẽ do hồi bé con bị uống thuốc kháng sinh nhiều. 2 tháng tuổi bé bị viêm phổi, đi viện bị tiêm kháng sinh. Có mẹ nào có con chậm nói cùng cảnh vào đây chia sẻ nhé, cám ơn các mẹ