Chào các mẹ. Bé mình nay 28 tháng. Bs chỉ định cho bé cắt thắng lưỡi từ lúc 3 tháng, mục đích là để bé dễ ăn dễ bú hơn và khi lớn sẽ ko nói ngọng. Lúc nhỏ khi bé lè lưỡi thì đầu lưỡi nhọn & có hình trái tim, bác sĩ nói đầu lưỡi hình tim là do thắng lưỡi dài quá kéo đầu lưỡi lại, làm bé ko nút sữa đc nhiều nên sẽ lười bú, còn khi tập nói do thắng lưỡi dài sẽ ko uốn lưỡi đc. Thế nhưng đ/v bé của mình sau khi cắt thắng lưỡi thì việc ăn bú ko cải thiện mà ngược lại bé lười ăn và bú hơn. Sau 3 tháng đã bỏ ti mẹ, mình phải hút sữa cho bú, đến lúc ăn dặm cho đến giờ vẫn cực lười ăn nên luôn nhẹ ký s/v tuổi. Bé lại chậm nói vô cùng (2 tuổi vẫn chỉ nói đc vài từ đôi), đến 26 tháng mới nói nhiều và ráp câu, hát hò...), và đến giờ thì nói nhiều nhưng rất ngọng và khó nghe (chỉ có mẹ và cô giáo mới hiểu đc khoảng 80%), còn người khác nghe chẳng ra bé nói gì :(.

Mình ko biết các bé đã từng cắt thắng lưỡi có phát triển tốt khả năng ngôn ngữ hay có bé nào gặp tình trạng giống bé mình ko? Mình biết rằng nếu như bé nào chưa cắt thắng lưỡi mà đến tuổi tập nói bị chậm nói hoặc ngọng thì bs sẽ kiểm tra và nếu cần sẽ chỉ định cắt. Thế nhưng vẫn cứ hoang mang nếu như bé ko cắt từ sớm thì đến giờ liệu có nói ngọng ko :-?. Xin nói thêm là bé nói ngọng & chậm nói là ko có tính di truyền, vì ba và mẹ đều biết nói từ rất sớm và nói rõ. Nhiều khi mình hối hận vì đã nghe theo chỉ định của bsĩ, biết đâu để bé phát triển tự nhiên thì sẽ tốt hơn!!