bé Minh nhà mình cũng bị chậm nói y hệt như trường hợp của các mẹ mà mình đã đọc trên diễn đàn này. Lúc cháu được 18 tháng có nói được một vài từ nhưng sau đó không chịu nói. lên hai tuổi cháu cũng không nói được từ gì có nghĩa mà cứ xì xà xì xồ bằng một ngôn ngữ chẳng ai hiểu gì cả. Mình dạy cháu nói. ví dụ như cháu muốn uống nước, cháu chi tay vào bình nước thì mình bảo: "nước" nhưng cháu không nói theo mình mà nói "bô bô cha cha". cứ như vậy cho đến gần 3 tuổi mà cháu chẳng chịu nói một cách bình thường. Lúc đó mình rất lo là cháu bị mắc hội chứng tự kỷ. cứ lo âm ỉ một mình vậy thôi, chứ chẳng dám nói ra cho ai, kể cả người trong gia đình. Cu Minh nhà mình khỏe mạnh, lúc mang thai Minh, mình cũng khỏe mạnh nhưng chỉ tội là mình hay khóc vì hồi đó bố mình bị lâm bệnh nặng và qua đời. Hơn nữa vợ chồng mình cũng không được hòa hợp nên rất hay cãi nhau và mình thì bị ức chế và stress. Chính vì thế mà mình càng lo không biết có phải vì thế mà con mình bị rơi vào tình trạng tự kỷ không?

Nhưng khi mình theo một bác sĩ ở khoa tâm bệnh bệnh viện Nhi đến khám cho các cháu bị bệnh tự kỷ ở một trung tâm ở Phó Đức Chính thì mình dám chắc con mình không bị tự kỷ. bởi trẻ tự kỷ không giao tiếp bằng mắt, có những hành vi bất thường, và sống với một thế giới riêng và không hiểu những gì mình nói. Nhưng cu Minh nhà lại hoàn toàn khác. cháu hiểu những gì mình bảo. bảo lấy dép đi chơi là biết chạy vào lấy dép. bảo thơm mẹ và biết chạy đến thơm mẹ...Nhưng bây giờ chỉ còn hai tháng nữa là cháu được 3 tuổi nhưng vẫn không chịu nói bình thường mà cứ xì xà xì xồ tiếng "ngoại ngữ". Mình lo lắm. nhiều người khuyên cho cháu đi học mẫu giáo, ở đó cháu được tiếp xúc với bạn bè thì tự khắc cháu sẽ biết nói. mình cũng đang chờ đến năm học mới này sẽ cho cháu đi học. Nhưng không biết, liệu việc cháu nói xì xà xì xồ như vậy có khiến cho các bạn cười chê và làm cho cháu bị cô lập không? mà ở nhà mình dạy nói thì cháu nhất quyết không chịu nói theo mình.

ngoài những nguyên nhân mà mình nghi ngờ như trên, thì mình còn nghĩ, hay tại vì vợ chồng mình ít ở nhà với con (ban ngày vì phải đi làm), tại vì cu Minh suốt ngày ở nhà với giúp việc nên giúp việc cho cháu xem ti vi suốt ngày nên mới thế. Cu Minh nhà mình rất mê xem phim hoạt hình.nhất là Tom và Jerry. muốn cho cháu ăn hoặc uống sữa thì phải mở Tom và Jerry thì cháu mới chịu ăn. Nhà mình không có truyền hình cáp nên toàn mua đĩa. những đĩa này toàn lồng tiếng Tàu (vì là đĩa tàu). cháu mê xem phim tom và jerry từ khi mới 8 tháng tuổi. lúc đó cháu xem đĩa và còn bật cười thành tiếng. cho đến khi lên 15 tháng, rồi 18 tháng, mỗi lần cho cháu ăn giúp việc nhà mình toàn phải mở Tom và jerry thì cháu mới chịu ăn. cho đến khi 2 tuổi, thấy cháu không chịu nói mà cứ xì xà xì xồ y như tiếng Tàu nên mình nghĩ là do cháu xem quá nhiều phim.

Có mẹ nào có con chậm nói do xem ti vi quá nhiều như bé Minh nhà mình không? Mình có hỏi bác sĩ khoa phục hồi chức năng bệnh viện Nhi Trung ương thì bác sĩ này nói rằng xem ti vi không phải là nguyên nhân chậm nói. Nhưng một bác sĩ ở bệnh viện nhi đồng lại có cả một bài viết đăng trên Vietnamnet lại nói ngược lại.

Hiện nay ở Việt Nam chưa có một nghiên cứu nào về hiện tượng trẻ chậm nói. Vì vậy, mình rất mong qua diễn đàn này sẽ biết được có trẻ nào giống con nhà mình không? Mình rất hạn chế cho bé Minh nhà mình xem ti vi, nhưng bà nội và chồng mình thì lại không tin và vẫn để cho cháu xem bình thường. Và vì thế mình tin chắc mỗi lần mình đi vắng thì bà giúp việc nhà mình vẫn cho cháu xem ti vi.

Mình rất nghi là con mình bị chậm nói là do xem ti vi quá nhiều. Nhưng nếu chỉ vì một mình con mình như vậy thì không thể dám chắc được điều đó.

Vì vậy, mình mong nhận được sự chia sẻ của các bố mẹ có con bị chậm nói giống trường hợp be Minh nhà mình.

Mình nghĩ nếu có đến 3 trường hợp như con nhà mình là có thể quy kết được nguyên nhân. Và như vậy, cũng sẽ là lời cảnh báo và bài học cho những người sắp làm bố làm mẹ, và cho cả những đứa con sau này của chúng ta nữa.