Bé nhà mình bây giờ được 22 tháng. Cách đây vài tháng bé đã biết đếm từ 1-10, rồi cũng tình cờ ko ai dạy mà chắc là do xem tivi và mọi người đọc mà bé biết nhận mặt số từ 1-10, hôm đó đưa bé đi chơi thấy bé tự dưng đọc biển số xe máy mình tưởng chắc bé đọc liên thiên thôi nhưng hóa ra là biết đọc thật. Đến lúc đó thì mọi người cũng mừng vì nghĩ bé phát triển tốt.

Nhiều người cũng bảo là bé có khả năng nhớ tốt (trộm vía, hàng xóm ở khu tập thể từ tầng 1-tầng 4 bao nhiêu người bé nhớ tên gần hết, thuộc cả bộ bài 52 quân), và bảo mình nên dạy bé sớm, nhưng quan điểm của mình là ko nên ép bé học cứ để bé phát triển tự nhiên. Bé nhà mình thì rất thích xem số rồi bảng chữ cái, bên hàng xóm có bảng nam châm dích chữ và số bé rất thích, cứ sang đó là xà vào lắp rồi đọc.

Theo các mẹ thì mình có nên dạy bé nhận biết mặt chữ sớm hay là cứ để cho bé phát triển tự nhiên. Mình thì thiên theo hướng để bé phát triển tự nhiên. Bé nhà mình như vậy có bình thường ko, ngoài sở thích số và chữ thì mọi cái bé cũng khá nhanh nói tốt, cái gì cũng biết và nghịch như những đứa khác. Vì tối qua bà ngoại bé bảo mình là từ nay đừng cho bé tiếp xúc số với chữ cái nữa để tránh bé phát triển lệch lạc nên tự dưng lại hơi lo lo.