Bé nhà em hôm nay tròn 2 tháng. Mấy hôm nay thay đổi lịch làm việc làm em đã mệt nay còn mệt hơn. Dạo trước đêm thức suốt nhưng ban ngày ngủ li bì nên em ngủ bù cũng đỡ đau lưng. Dạo này bé chuyển lịch sang ngủ đêm nên em không phải thức nhiều nhưng ngày gần như không ngủ. Các mẹ tư vấn cho em với.

Lịch của em bé nhà em như thế này:

7h30, chào ngày mới, hân hoan hớn hở cười toe toét vì ngủ đủ giấc đêm.

Rửa mặt mũi, nằm chơi, thay bỉm ị đái các loại đến 8h30 thì khóc lóc đòi ăn 120ml. Em đã có rất nhiều hi vọng sau bữa ăn này sẽ ngủ thêm một giấc dù ít dù nhiều nhưng con không hề chiều em. Sau bữa ăn hi vọng đó, bé luôn ị một bọng vô đối nhưng em không dám thay ngay vì bé rất hay bị trớ. Sau khi bế 15-30' để xuôi sữa (vô cùng cáu bẳn, dãy dọn), em thay bỉm (may mắn thì không bị trớ, không may thì phun như tháo cống). Sau đó em dỗ ngủ mất 30'. Đặt xuống được 5' tỉnh. Nằm chơi rồi khóc lóc đòi bế, rồi đủ thứ dãy dọn đến khi em cho ăn lần 2 khoảng tầm 11h30 với hi vọng tràn trề con sẽ có 1 giấc ngủ trưa ngon lành sau khi thức tơi bời thế. Tuy nhiên, cũng như các lần ăn trước em cũng dỗ mãi không ngủ, chỉ thiếp đi một lúc rồi lại tỉnh không đặt được em lại phải bế dỗ ngủ. Dỗ ngủ như vậy đến 2h (không ngủ) đói em lại cho ăn đến khi đờ mắt ra (120), rồi cũng ru ngủ mãi không được. 4h em cho đi tắm rồi 5h cho ăn đến đờ đẫn nhưng trận này mới kinh khủng: ngủ thiếp đi, rồi tỉnh dậy, rồi dãy dọn, khóc lóc, đòi ti đến hôm nào may thì 7h30 ngủ, không thì 8h ngủ. Em có cho ti dẹm trong những lúc con khóc dằn vặt ngủ, vì sữa ít nên chắc giải khát cho bé đỡ khô mồm vì gào khóc.

Sau trận này thì em nhàn, ngủ 1 mạch đến 2h, dậy ti, ngủ đến 5h, rồi dậy ti rồi ngủ đến 7h30, hê lô ngày mới rồi một trận chiến mới bắt đầu.

Như vậy cả ngày vì các lí do: ăn xong con trớ bế xuôi sữa, rồi dỗ ngủ, rồi tỉnh, rồi khóc, không chịu nằm, cái lưng của em nó tã tượi. Thậm chí một giấc ngủ ngắn với em cũng là quá xa xỉ. Hôm nào bố nó ở nhà thì bế đỡ chút nhưng bố bế con càng tỉnh. Hôm nào bà ngoại sang bế đỡ thì em được nghỉ chút nhưng bé cũng chẳng ngủ. Em chưa biết làm thế nào với bé nữa. Bé uống Vit D đầy đủ. Trước đây bé không hề thế, ban ngày ăn xong chỉ cần ru 30' là ngủ 2-3 tiếng nên em vô cùng nhàn hạ. Bây h bé được 5,4kg, tăng 2kg từ lúc sinh. Bé ăn như em kể trên em thấy ít quá nhưng em cũng chẳng ép được hơn.

Vấn đề của em là các mẹ giúp em để bé có được ít nhất một giấc ngủ dài 2-3 tiếng trong ngày và trận dỗ ngủ cuối (từ 5h-8h) không bị kéo dài quá lâu như vậy. Em đã tập cho bé buồn ngủ và bé làm rất tốt trong tháng đầu, sau đến tháng 2 để bé tự buồn ngủ thì bắt đầu khóc tím tái mặt mày, gào thét dữ dội (em tập 3 ngày). Em không đành lòng và có đọc những trường hợp đột tử do khóc nên em cũng hãi thế là lại nhấc lên và rồi cái lưng của em....

Văn của em hơi lủng củng, các mẹ thông cảm nhé! Bây giờ hồi 9h tối em mới ăn cơm tối xong. Khổ kinh.