Năm ngoái, cũng gần sát dịp Tết thiếu nhi. Vợ chồng mình cãi nhau một trận to khiến chuyến du lịch ngắn ngày như dự định cũng bị hủy. Mình và chồng mình đều có cái tôi rất lớn. Anh không thừa nhận mình sai và mình cũng khăng khăng là đúng. Không ai chịu nhịn nhau để nói lời xin lỗi trước. Lúc ấy, cu Bi nhà mình rất buồn. Mà không buồn sao được khi đó là chuyến đi mà con háo hức chờ đợi, thậm chí chuẩn bị đồ từ cả tháng trước.

Biết là đã làm con thất vọng nên đêm đó, mình vào phòng cu Bi, kể chuyện cho con ngủ, rồi nói nhỏ vào nó “Bi ơi, mẹ xin lỗi. Ba mẹ làm con buồn phải không?”. Thằng bé mặt buồn thiu, không nói không rằng úp mặt vào gối vờ như đã ngủ.

Mình biết con cũng bắt đầu nổi giận nên nhìn con như thế càng thấy có lỗi. Mấy hôm cuối tuần trôi đi mà căn nhà lạnh tanh, không tiếng cười nói. Chồng mình được cái giận vợ cỡ nào cũng không bỏ nhà đi bù khú, nhậu nhẹt, chỉ là không muốn bắt chuyện thôi.

Đúng vào tối chủ nhật, lúc vừa ăn tối xong, cu Bi nhà mình kéo ghế ra rồi trịnh trọng nói:

- Con có chuyện quan trọng muốn nói với bố mẹ!

- Để sau được không con? Giờ ba đang mệt, ba muốn đi nằm.

- Ba mẹ ngồi đây đi, con chuyện muốn nói lắm!

- Thôi được, nhưng phải nhanh đấy!

Rồi thằng bé rút ra hai xấp giấy nhỏ nhét ở hai bên túi quần, cẩn thận xem lại một lần nữa và đặt vào tay bố mẹ.

- Đây là của bố, đây là của mẹ. Đó là “tấm phiếu yêu cầu” của con sản xuất, bố mẹ có hiệu lực xài trong hôm nay.

Mình rất bất ngờ khi mở ra lần lượt từng mảnh giấy nhỏ mà con đã đưa. Trên mỗi tờ đều ghi rõ mát-xa, nhổ tóc ngứa, hát một bài, làm hề, làm mặt xấu… lại còn nói rõ chỉ được dùng trong vòng 1 phút nữa cơ. Trong lúc mình và chồng còn chưa hết ngỡ ngàng vì sự chuẩn bị này của con thì thằng bé đã xởi lởi mời:

- Ba mẹ ơi, ba mẹ xài “tấm phiếu yêu cầu” của con nhanh nhanh đi, con đang ế lắm nè!

Không muốn làm con thất vọng thêm lần nữa, mình và chồng cũng lần lượt dùng các yêu cầu viết trên phiếu. Suốt cả buổi tối, thằng bé làm theo yêu cầu trên các phiếu, làm đủ thứ trò, khi thì hát, khi thì làm hề, lúc lại quay ra đấm lưng cho bố… đủ thứ theo đúng yêu cầu làm hai vợ chồng cứ tủm tỉm cười miết. Mình thật sự rất xúc động vì con còn bé mà đã biết suy nghĩ và luôn muốn làm cho người khác vui. Đến tấm phiếu cuối cùng, mình đọc xong, nhìn ông xã rất kinh ngạc và xúc động! Mình không biết trên tờ giấy ông xã ghi gì nhưng của mình thì một dòng chữ rất nắn nót “Vợ xin lỗi ông xã”. Đang không biết phải làm sao với nó thì con đứng bên cứ giục “Mẹ ơi, còn cái cuối mẹ yêu cầu đi, đi mẹ, tối rồi, con buồn ngủ lắm!”. Chợt hiểu ra ngay tất cả những cố gắng của con trong trò chơi này cũng chỉ vì để mình chịu nói lời xin lỗi chồng. Một cách khó nhọc, mình cố gắng mở miệng, mấp máy môi và lí nhí đọc từng chữ “Vợ xin lỗi ông xã”. Ngay lập tức thằng bé vòng tay, đứng trước mắt ba nó rồi lặp lại “Vợ xin lỗi ông xã”. Chồng mình khi đó chỉ còn biết ôm con, mắt rơm rớm nói “Ba xin lỗi con và ba cũng cám ơn con nữa”. Có lẽ cũng như mình, anh đang rất hạnh phúc vì những gì con đã làm.

Chắc không nói các mẹ cũng hiểu, với hành động dễ thương như thế của con, vợ chồng mình cũng hết dám giận nhau. Tối đó về phòng, chồng chìa ra tờ giấy ghi “Ông xã xin lỗi vợ” rồi đọc lớn. Trong căng phòng mấy ngày trước chỉ còn mỗi lạnh lẽo thì giờ đã ngập tràn niềm vui trở lại.

Nhớ lại sự kiện năm ngoái, mình đã tự nhủ phải cho con một món quà thật ý nghĩa để bù lại tất cả những gì không vui đã xảy ra vào năm ngoái. Năm nay loay hoay tìm ý tưởng tạo bất ngờ cho con mãi, cuối cùng cũng được một người bạn cho gợi ý. Vốn vợ chồng mình rất bận, chỉ mua đồ chơi cho con thì nhiều, còn ngoài ra ít khi nào chơi đùa cùng con. Thế nên lần này mình quyết định sẽ sắp xếp thời gian cho con tham gia Đảo kho báu trong đầu mùa hè này. Vừa may chương trình diễn ra vào ngày 3 & 4 tháng 6 nên cũng coi như còn dư âm dịp Tết thiếu nhi. Mình nghĩ không còn món quà nào bất ngờ và sung sướng hơn cho con khi được cùng bố mẹ vui chơi trong những chương trình thú vị như thế này đâu!

Bên cạnh format chương trình mô phỏng sống động về Đảo kho báu với những vùng đất bí ẩn của thổ dân và kho báu khổng lồ được Rồng lửa 3D cất giữ thì các hoạt động bên lề của chương trình lần này cũng hấp dẫn không kém. Đặc biệt, mỗi gia đình tham dự chương trình còn nhận được rất nhiều cơ hội để đem về những phần quà ý nghĩ cho mùa hè này của các bé.

Cụ thể, trong 2 ngày diễn ra chương trình, mỗi ngày 100 gia đình đến sớm nhất sẽ có cơ hội được nhận 100 phần quà tặng kỷ niệm của ban tổ chức. Trong thời gian thăm thú, tham gia vượt thử thách và trải nghiệm các hoạt động vui chơi trên đảo kho báu, mỗi gia đình cũng không phải lo hụt năng lượng vì tất cả bánh ngọt và nước trái cây trên Đảo kho báu đều được cung cấp miễn phí. Đặc biệt, sau mỗi ngày tham dự, các bé còn có cơ hội nhận được nhiều phần quà mang về vô cùng hấp dẫn với gấu bông, trứng Kinder, bộ lắp ráp Andrew’s và đặc biệt nhất là những tấm voucher sử dụng sản phẩm của Biti's trong năm, một món quà rất đáng yêu mà chương trình dành tặng cho các bé trong một dịp đặc biệt như thế này.