Có một câu nói rằng: Khi một đứa trẻ sinh ra đời, tất cả những gì nó cần, đơn giản chỉ là 'có mẹ'.

Với các em bé, mẹ không chỉ là người chăm sóc kề cận từng phút từng giây mà còn là cả thế giới, chỉ cần có mẹ, thế là đủ. Vậy mà có những em bé lại mất đi tất cả ngay sau khi vừa chào đời, đó chính là sự việc mà mình vừa đọc được trên báo đấy các mẹ ạ. Thương lắm nên mình chia sẻ lại ở đây cho mọi người cùng biết nhé. Sự việc cũng mới xảy ra thôi ạ

Mấy ngày này vừa mới ra Tết, thời tiết vẫn còn lạnh buốt lắm, vậy mà em mới vừa sinh ra đời được vài phút đã phải nằm một mình trên bậc lên xuống tàu hỏa, cả thế giới xung quanh đều xa lạ. Nhưng thật may mắn là dù người mẹ không chấp nhận em nhưng em lại gặp được những người có tấm lòng bao la, cả tổ tàu đã nỗ lực cứu sống em đấy mọi người ạ.

Cụ thể sự việc xảy ra vào sáng ngày 31/1, ở tổ tàu SE1. bỏ rơi trên bậc lên xuống

Theo trưởng tàu là ông Lê Ngọc Huấn: Vào lúc 6h22 phút , khi tổ tàu SE1 dừng đón trả khách tại ga Biên Hòa thì người nhân viên tên là Lê Ngọc Ánh (ở toa số 6) đã mở cửa và vô tình phát hiện một bao tải 'rất lạ'.

Ông Huấn chia sẻ thêm: "Ban đầu, anh em còn cứ tưởng đó là bao tải để rác người ta hay để lên tàu, nhưng nhìn kỹ lại thấy có sự cử động, ngọ ngoậy. Lúc này, mọi người kiểm tra thì mới phát hiện 1 bé sơ sinh ở bên trong, bé được bao tải quấn quanh, chỉ để hở mỗi khuôn mặt"

hình ảnh

Tổ tàu cố gắng đưa bé sơ sinh đến viện để cấp cứu sớm nhất, ảnh: HNM

Ngay sau đó, cả tổ tàu đã phát loa tìm kiếm người thân cho bé ở xunh quanh nhưng không ai nhận cả.

Lúc này, tất cả mọi người đã xác định đây là trường hợp bị mẹ cố tình bỏ rơi, sức khỏe cháu bé đang gặp nguy hiểm, Trưởng tàu đã cử 2 nhân viên đường sắt ở lại, phối hợp cùng ga Biên Hòa để đưa cháu bé đáng thương đến bệnh viện gần nhất.

Đồng thời, các nhân viên trên tàu SE1 đã cùng đã cùng nhau quyên góp tiền để mong hỗ trợ được phần nào cho em bé.

Người tiếp nhận điều trị cho em bé này là bác sĩ CKII Huỳnh Thị Thanh, cũng là người phụ trách khoa hồi sức tích cực sơ sinh tại Bệnh viện Nhi đồng Đồng Nai hiện nay.

Nói về tình hình sức khỏe của em bé hiện tại, bác sĩ Thanh cho biết sức khỏe của bé gái đã ổn định hơn, da dẻ hồng hào.

Thế nhưng, đến hiện tại, con vẫn chưa bú sữa được và còn có dấu hiệu nhiễm trùng sơ sinh. Hiện tại bé đang được điều trị bằng kháng sinh và được các nhân viên y tế chăm sóc tích cực.

Đặc biệt, bác sĩ còn cho biết, dù bé gái đã được cắt rốn nhưng chân rốn còn tươi, bác sĩ nói khả năng bé 'vừa mới sinh' trước khi được mọi người phát hiện trên tàu.

hình ảnh

Các bé sơ sinh đều cần được chăm sóc kĩ lưỡng ngay khi chào đời để đảm bảo sức khỏe, ảnh minh họa, nguồn: NMSD

Vậy là cho đến hiện tại em bé đã được cứu sống nhưng vẫn còn nhiều vấn đề sức khỏe cần can thiệp y tế các mẹ ạ. Đọc mà thương con đến thắt ruột gan. Có lẽ em sinh ra cũng vốn là em bé khỏe mạnh hoàn toàn như bao đứa trẻ khác nhưng vì không được chăm sóc vệ sinh ngay từ đầu nên mới có dấu hiệu nhiễm trùng như vậy.

Ngày đầu xuân mới mà đã đọc tin đau lòng. Mình cũng là phụ nữ, cũng đã làm mẹ. Tất cả những em bé sinh ra trên đời này đều là những thiên thân trong sáng vô cùng. Các em không hề có lỗi gì mà phải chịu đựng những tổn thương như vậy.

Cho đến hiện tại vẫn không biết vì sao người mẹ lại nỡ lòng để em như vậy nhưng mình cũng mong rằng khi câu chuyện này được chia sẻ lên đây sẽ phần nào khiến cho mỗi người phụ nữ biết suy nghĩ thấu đáo hơn trước khi quyết định bất cứ việc gì, yêu ai, có con với ai, sinh con hay không...xin đừng để những đứa trẻ phải gánh cả sai lầm của người lớn, như thế là nhẫn tâm vô cùng.

Mọi người ơi, nếu mọi người đọc được thông tin này thì cứ lan tỏa đi nhé. Biết đâu mẹ em ở một nơi nào đó xa xôi khi nhìn thấy con sẽ suy nghĩ lại mà quay về chăm sóc cho em. Dù bất luận sai lầm hay thế nào đi nữa thì đứa trẻ lớn lên có mẹ vẫn là điều tuyệt vời nhất, đừng lấy đi của em điều thiêng liêng mà bất cứ đứa trẻ nào cũng có như vậy.

Đầu xuân kể chuyện không được vui lắm nhưng mình mong cho tất cả mọi người đều có được hạnh phúc bình an trong năm mới nhé. Cầu chúc tất cả các em bé sẽ luôn được lớn lên khỏe mạnh trong tình yêu thương của gia đình, đó là điều các em xứng đáng được hưởng. 

Chúc các mẹ webtretho luôn nhiều sức khỏe và bình an nhé, ai có gì muốn trao đổi cứ comment ở dưới nhé mình sẽ đọc hết tất cả!