Khi 2 người bắt đầu chuyện tình cảm, là bạn chấp nhận một nửa bên cạnh bạn không hoàn hảo, kể cả bản thân mình. Ai cũng sẽ có những khuyết điểm của riêng mình. Yêu nhau là chấp nhận hết, vì mình thích người ta, bởi vì người đó là chính họ. Nhưng trong một mối quan hệ, nếu giữ nguyên 2 cá thể riêng biệt thì mối tình khó có thể tiến xa. Mỗi người đềi phải đặt xuống một nửa cá tính cùng khuyết điểm của mình, tiếp đó hợp lại thành một cặp đôi hoàn chỉnh. Nếu trong tình yêu không có sự nhường nhịn và bao dung lẫn nhau thì kết cục vẫn là chẳng thể bên nhau nữa.

Tình yêu của nam và nữ khác nhau ở 6 điều:

Tình yêu đối với nam, cái họ cần: Tin tưởng, chấp nhận, cảm kích, tán dương, công nhận, khuyến khích.

Tình yêu của nữ cần: Quan tâm, thấu hiểu, tôn trọng, chung thủy, chăm sóc, động viên.

Nếu đối phương không hiểu rõ được 2 bên đang có nhu cầu gì trong chuyện tình cảm thì dù bạn có yêu và hy sinh hết cả trái tim, dâng hiến hết cảm xúc của mình để chứng mình cho họ thấy tình cảm của mình theo cách của bạn thì một ngày nào đó họ cũng rời bỏ tình yêu, bỏ lại niềm tin và cả sự kỳ vọng của bạn mà rời đi thôi.

Rồi bạn cảm thấy mất niềm tin vào tình yêu, mất niềm tin vào mối quan hệ yêu đương mà trước đây nó khiến bạn vô cùng vui vẻ và hạnh phúc. Lỗi không phải nằm ở phía người kia, cũng không phải nằm ở phía của bạn chỉ là vì cả hai không hiểu được nhu cầu của đối phương nên khiến tình yêu của mình mới trở nên như vậy.

"Người không biết là người không có lỗi nhưng một khi đã biết mà vẫn không chịu thay đổi thì lỗi sẽ càng tăng gấp đôi"