Hành trình để được ôm con vào là hành trình vất vả và nhiều hy sinh nhất của người phụ nữ.Không chỉ là những khó khăn mệt nhọc khi mang thai mà còn là cả một hành trình dài để với biết bao cảm xúc xen lẫn.Là một người mẹ một con nên mình cũng không tránh khỏi những lo lắng khi chuẩn bị đến ngày sinh.

Mình tìm hiểu tất cả các thông tin về các dấu hiệu của chuyển dạ, những điều cần lưu ý khi sinh và thông tin mà mình lưu ý nhất đó chính là phương pháp gây tê ngoài màng cứng để giảm đau sau sinh.Khi đọc các thông tin về phương pháp này mình cũng có nhiều băn khoăn lắm cũng chưa quyết định có nên dùng hay không.Rồi ngày sinh cũng đến vì sinh con đầu lòng nên thời gian chuyển dạ sinh cũng lâu hơn.Các cơn gò càng lúc càng nhiều , đau đến toát mồ hôi mà nửa ngày mới mở được hai phân.Các bác sĩ luôn túc trực để theo dõi , khi mở được 4 phân thì thấy mình đau và tốn nhiều sức nên các bác tư vấn dùng phương pháp giảm đau trong khi sinh.

hình ảnh

Nhờ phương pháp đó mà quá trình sinh của mình bớt vất vả hơn, đỡ đau hơn ngay cả khi khâu tầng sinh môn.Nhưng sau khi sinh hai ngày thì mình đau lưng và đau phần đua đốt sống cuối mình tìm hiểu thì đó là tác dụng phụ của thuốc.Hành trình nào cũng có những thử thách và khó khăn nhưng vì con yêu thì mẹ luôn sẵn sàng vượt qua nó chỉ mong con luôn mạnh khỏe và một đời bình an.