Chồng em là dân kinh doanh, mọi chuyện với anh đương nhiên sẽ được cân đong đo đếm thiệt hơn về mặt vật chất là chủ yếu. Còn em chỉ là nội trợ bình thường, à không em còn sắp được lên chức mẹ nữa. Và rồi mọi chuyện bắt đầu từ đây, chồng em lên kế hoạch sẽ tính thời gian cho em qua Mỹ du lịch, mục tiêu cuối cùng là để em sinh em bé bên Mỹ và em bé sẽ được mang quốc tịch Mỹ, em bé sẽ có một tương lai khác mà theo ảnh vẽ ra thì rất sáng lạng hơn là quốc tịch VN. Em thì nhất định không chịu vì tình mẫu tử mà, làm sao có thể được như vậy. Hoàn toàn em không chịu. Anh nói Oke, nếu không chịu cách đó thì anh sẻ bán hoàn toàn tài sản, cổ phần ở Việt Nam sang Mỹ làm việc đầu tư và sống bên đó để kiếm Thẻ xanh gì đó, rồi quốc tịch Mỹ, sau đó sẽ đón mẹ con em sang, anh nói suy nghĩ đi rồi đi theo anh qua đó. Em có tranh luận với ảnh rất nhiều về vấn đề này.

Thứ nhất, anh qua đó sẽ đầu tư kinh doanh gì với số tiền đem từ VN qua.

Thứ 2, ở VN kinh doanh không hề dễ rồi, anh qua đó có thể cạnh tranh được ko hay là hằng năm, tài sản sụt xuống từ từ rồi đến lúc con lớn thì cả nhà đi vay tiền mà sống.

Thứ 3, anh có thể dứt bỏ ra đi còn gia đình nội ngoại, còn họ hàng thì sao, ba mẹ thì lớn tuổi, anh chỉ nghĩ cho bản thân còn nội ngoại ai sẽ lo; con cái sau này biết chuyện thì sao; lúc đó anh lấy được tư cách gì dạy nó truyền thống hiếu thảo, phong tục tập quán nữa và rồi rất nhiều thứ khác. Qua Mỹ là sẽ như cái nút Reset của chiếc máy tính, làm lại từ đầu từ con số 0. Rủi ro rồi cả văn hóa. Vì cái quốc tịch Mỹ mà cả nhà đối đầu rất nhiều thứ.

Và anh thì cứ nói em là người ngồi đáy giếng, đàn bà nghĩ nông cạn bla bla bla... Đúng vậy, em chỉ là phụ nữ nội trợ nên luôn suy nghĩ cho gia đình, con cái. Con cái được sướng ai mà ko muốn nhưng đẩy cả nhà đối mặt rủi ro thì có đáng ko. Hay mai sau này thậm chí con mình cũng cực khổ sau 1 tính toán sai lầm của đời cha mẹ. Thật sự, khi em viết ra topic này thì lòng em rất rối bời, không khí gia đình ngột ngạt rồi em lại mang bầu mà cứ suy nghĩ miên man. Chia sẻ trên facebook thì không được vì mọi người sẽ biết nên em đành vào diễn đàn để mong nhận được chia sẻ cùng các mẹ/ các chị. Các chị có lời khuyên nào cho em không. Em xin cám ơn các chị.