Đây là 2 nguyên nhân các mẹ nên cân nhắc kỹ khi đưa ra quyết định. Chỉ vì một sai lầm có thể ảnh hưởng cho bé cả đời.

Nhũng gì em ghi ra đây là quan điểm cá nhân của em thôi. Các mẹ vào xem đánh giá phải không? Chứ em thấy nó nguy hiểm thật đấy.

1. Không coi trọng sức khoẻ của bé

Vì ham giá rẻ hoặc vì sự quen biết trước đó, các mẹ sẽ gặp dân không chuyên chụp ảnh cho bé. Mah bạn không những không có được bức hình đẹp ưng ý mà còn ôm cả đống bệnh về cho con cưng của mình. "Tiền mất, tật mang" là cái câu tục ngữ đánh giá đúng bản chất trong cái sự việc này. Đơn giản là họ không chuyên về vấn đề.

Em có câu chuyện này, cũng có thể là bài học đáng nhớ dành cho các mẹ. Bà chị dâu nhà em, bé thì có vài tuần tuổi. Mê đâu thấy người ta chụp ảnh sơ sinh. Cũng bắt chước cho đi chụp. Kiếm đâu trên mạng, chụp em bé sơ sinh có 2- 3 triệu. Còn khoe với em, thợ nhiệt tình dễ thương các kiểu, họ chụp đánh đèn chớp chớp gì đó, thợ gọi " đánh lát hay đánh phờ lách gì đó", giờ sưng mắt con bé.

Các mẹ hỏi chịu nổi không? Hình thì so với các Studio chuyên chụp ảnh sơ sinh khác thì quá tệ. Bởi em nói, đừng mang bé ra tiệm. Bây giờ, 2 vợ chồng xách đít lên Nhi Đồng chăm cháu kìa.

Giờ e vào đây xem họ phân tích Tại sao chụp ảnh em bé ở nhà. nè thì mới biết, studio của họ chuyên nghiệp đến thế. Chả trách so với studio bà chị của em. Giờ kêu bắt đền studio đó, em nói chứ giờ ẩu thì chịu thôi. Lo con bé trước đi đã, rồi tính gì thì tính.

2. Tuổi thơ của bé và sự cổ hủ trong văn hoá người Á Đông.

Cái bài viết này, em không chê trách ai hết. Đây là quan điểm cá nhân của em thôi. Các mẹ nghĩ xem: con mình sinh ra, nói chứ thoăn thoắt 1 phát là lớn nhanh như thổi r. Việc gì không ghi lại tuổi thơ của bé.

Chả trách, trách các mẹ ham giá rẻ, chọn nhầm các thợ gì đâu hoặc sợ xui gì đó. Theo em, giờ xã hội hiện đại tây phương hết rồi, bỏ luôn cái suy nghĩ cổ hủ đó đi. Con mình chứ có phải con ai đâu mà.

Khoảnh khắc chỉ có 1 lần trong đời thôi. Các mẹ để trôi qua đi rồi mới cảm thấy hối hận. Còn em hối hận cho cháu em, vì bà chị dâu, bả ham rẻ mới ra cớ sự này thôi. Nhìn hình nè các mẹ, bảo sao không đáng yêu chứ.

Thôi em ngủ đây. Các mẹ đọc tham khảo nha.