Tuần vừa rồi mình bị chìm trong truyện do các tác giả TQ viết - ko biết mọi người đã đọc và có quan tâm tới truyện này ko nên lập topic này, hy vọng tìm được bạn cùng sở thích.

Trước đây mình bị ấn tượng bởi Trang Hạ, nhưng sau đó thì cũng lãng quên. Đọc Bên nhau trọn đời của Cổ Mạn nhiều lần lắm rồi, cảm xúc vẫn ngập tràn như mới, cảm thấy muốn ngưng thở òa khóc khi đọc đến những đoạn khó khăn của Dĩ Thâm - Mặc Sênh xa nhau. Từ đó cứ ấn tượng mãi với hình ảnh anh luật sư họ Hà.

Gần đây có thêm 2 tác phẩm của Cổ Mạn là Yêu em từ cái nhìn đầu tiên và Sam Sam đến đây ăn, mình đều đọc trong đêm, thần tốc vì sốt ruột - nhưng vẫn có gì đó thiếu, ko trọn vẹn được cảm xúc khi đọc Bên nhau trọn đời.

Tiếp đó đọc Anh có thích nước Mỹ không của Tân di ổ - nếu ai là fan của Bên nhau trọn đời thì thử tìm đọc truyện này nhé, mình rất thích. Cách viết hiện đại, tình tiết truyện cũng đời hơn, những tình huống xảy ra có đôi lúc ta bắt gặp ngoài đời nên gợi nên trong lòng những khắc khoải hỏi mà ko biết tìm ai trả lời. Có đôi lúc mải bước để cho kịp nhịp dòng đời vội vã thì những tác phẩm về TY như kéo hồn ta chậm lại một nhịp để tìm về một khoảnh khắc ta vô tình lãng quên.

Mình ít mua sách nên hay đọc ebook trên www.e-thuvien.com/forums, nhưng chắc có lẽ sẽ mua sách thôi để còn ủng hộ dịch giả và nhà xb nữa.

Mình cũng ngưỡng mộ nhiều bạn dịch tiếng Trung giỏi quá, nên cũng giới thiệu với mọi người 1 vài blog của dịch giả:

keichan2306.wordpress.com

taoyingli.wordpress.com