Có một thời mà thế hệ cuối 7x, đầu 8x đã say mê háo hức đón nhận tờ báo Hoa vào thứ 5 hàng tuần. Những tên tuổi thơ văn như Châu Giang, Bình Nguyên Trang, Chu Thu Hằng, Phan Thúy Thảo… đã làm say đắm bạn đọc. Đọc mục Văn phòng DIVU của Chánh văn thấy hay và dí dỏm thông minh. Xem Trường cười mà không thể nhịn được cười đến nỗi cười một cách no nê và ko thở được. Và đã có những lớp người hâm mộ - crazy fan của báo như tôi, Lonely sun, lysgarden hay như architetto còn tự tay làm diều 5m để tặng báo nhân dịp sn…. vv. Đấy là HHT của ngày hôm qua !

Nói đến Hoa Học Trò là nhớ đến những chùm Phượng Vĩ, là mùa hè rực lửa, là nói đến "Nhất quỷ, nhì ma, thứ ba học trò" . Ngày mình còn học cấp 3, học chuyên văn nên rất yêu thích thơ ca, báo chí, nhất là những báo viết về tuổi học trò. Tờ báo HHT, Mực Tím đã theo mình suốt những năm tháng học sinh. Giờ nhớ lại và đọc lại những bài thơ thủa ấy nhớ quá. Gần 20 năm mình đã xa dời HHT nay được đọc lại những vần thơ thấy sao nó nhẹ nhàng THƯ GIÃN vậy? Nên mình quyết định post lên đây chia sẻ niềm vui này cùng các bạn, nhất là những bạn nào cũng lứa tuổi 7x như mình là nghiền HHT nhất và cũng được chứng kiến ngày ra những số báo đầu tiên.

Do thời gian cũng khá lâu nên nhiều bài mình không còn nhớ chính xác có trong HHT hay Mực Tím nên có gì thiếu sót mong được thông cảm và góp ý mình nhé.