Chắc hẳn mọi người cũng đã nghe chán câu nói "Nên đọc sách" hay " hãy có sở thích là đọc sách"... đúng không nào?

Trước kia, tôi cũng là 1 cô bé lười và "ghét " đọc sách thôi ạ. Tôi nghĩ kiến thức là học từ thầy cô, bạn bè, sgk ... là đủ rồi. Tôi còn thấy mấy người đọc sách là phí phạm thời gian, đang yên đang lành vướng vào đống con chữ. Ôi! Nhìn nhức cả mắt. Bạn biết không, lúc đó tôi thật thảm hại nhỉ. Kiểu khá kiêu căng, như con ếch ngồi đáy giếng vậy đó. Không biết kiến thức là biển trời, mà não con người có muốn chẳng chứa hết được chứ đừng có nói là ko học như mình. Bây giờ nghĩ lại tôi thấy mình thật thậm tệ, tốn bao nhiêu thời gian vào việc vô bổ, mà lại còn đi nói xấu thói quen đọc sách của người khác nữa.

Thôi khỏi nhắc về quá khứ nữa. Có lẽ bây giờ tôi đã ít nhiều thay đổi rồi. Chẳng có lí do gì quá xâu xa cho việc thay đổi sở thích trong con người tôi cả. Chỉ là vào 1 dịp tình cờ thấy mấy cuốn sách trên mạng đang sale khá rẻ nên mua thử đọc xem sao. Thật ra nó là sách hơi thiên về tâm lí lại hơi thiên về các kĩ năng và tôi thấy mảng này mình chưa tốt nên mua về đọc. Vì là tiền mình mua nên chắc chắn tôi phải đọc rồi. Tiền kiếm được tiêu cũng xót chứ mọi người, đã quyết định đầu tư thì phải dáng mà theo thôi. Ban đàu thấy không có gì nổi bật nhưng sau đó mấy trang tiếp theo thấy người ta suy đủ điều thấy đúng đúng, cũng khá thực tế nên lại tiếp tục đọc tiếp. Đọc trong vòng có vài hôm hết 3 cuốn sách mình mua rồi. À! Thì ra đọc sách xong nó lại thấy sảng khoái thế này, cảm giác dư âm phía sau khác với việc xem 1 bộ phim Hàn lãng mạn nha- bởi lúc xem phim thì hay nhưng mà sau đó lại thấy khá đau đầu, cũng khác với việc ngồi lướt mạng cả giờ. 

Thấy vậy tôi lại tiếp tục phát triển từ tò mò lên thói quen luôn. Dù gì chắc chắn nó cũng ko thừa, chỉ cần bớt thời gian của việc onl mạng XH lag ổn hết mà. Tôi đã đặt mục tiêu là mỗi hôm đọc 31 trang sách. Tuy con số này ko nhiều nhưng đã thay đổi rất nhiều trong tâm hồn tôi. Đọc ít hiểu nhiều là hiệu quả. Ko chỉ vậy bản thân đọc còn ngẫm ra nhiều thứ, tâm khá tịnh cứ như là đang thiền vậy. Đọc sách còn giúp tôi cải thiện trí tưởng tượng và khả năng ghi nhớ nữa. 

Có rất nhiều thể loại sách nhưng mọi người nên chọn lọc khi đọc nha. Tôi khuyến khích mọi người nên đọc sách kinh doanh, sách dạy các kĩ năng trong đời sống, sách phát triển bản thân... khuyến khích đọc thêm sách về các nước trên thế giới, sách về văn hóa, ,tôn giáo, lịch sử... để hiểu được văn hóa, bản sắc mà con người mang lại cho TG này; Mọi người nên ít đọc loại truyện tranh, sách ngôn tình vô bổ khác xa với cuộc sống thực tại. Mọi người cần biết chọn sách chính hãng, sách cần thiết cho bản thân mình, thi thoảng thưởng cho mình bộ ngôn tình để ko bị khô nha. Nếu kinh phí chi trả cho các cuốn sách là quá lớn thì hiện nay có mạng là có tất cả. Hãy sử dụng sách điện tử nhé. Tất nhiên tôi vẫn khuyến khích mn mua sách để ủng hộ tác giả.

Là người đã đang và sẽ đọc sách tôi chân thành khuyên mọi người đang đọc sách thì hãy tiếp tục duy trì nếp sống này, còn chưa có thói quen thì sau khi đọc bài viết này hãy thử xem, hãy cố gắng tìm được cuốn sách của riêng bạn. Tôi rất thích câu nói này:" A reader lives a thousand lives before he dies. The man who never reads lives only once." Chính vì vậy hãy sống 1 cuộc đời của nhiều cuộc đời nhé!