Mình may mắn có vài người bạn là bác sĩ nha khoa nên thường được bồi dưỡng kiến thức chăm sóc răng miệng miễn phí :). Và mình đã áp dụng trực tiếp những kiến thức đó cho hai bé con nhà mình. Ngay từ lúc bé mới sinh, mỗi lần rơ lưỡi cho bé là mình cũng vệ sinh sạch sẽ nướu của bé luôn. Công việc này lúc đầu thì rất là vất vả vì chả bé nào thích cái cảnh bị banh miệng rồi chà xát hết lưỡi rồi đến hai hàm nướu. Sáng nào hai mẹ con cũng "đánh vật" với nhau, bà nội thì đứng bên càm ràm "làm gì mà lâu thế?" vì bà xót cháu. Được cái mẹ rất ư là "mìn" nên bà nhằn kệ bà, con khóc kệ con, mẹ vẫn kiên trì làm những việc mà mẹ biết là sẽ tốt cho con bây giờ và cả sau này :D

Rồi dần dần bé nhà mình cũng quen với việc vệ sinh miệng vào mỗi buổi sáng. Đến lúc bé mọc răng và ngừng bú sữa đêm thì mình lại thêm cữ vệ sinh răng miệng trước khi đi ngủ. Cứ đều đặn như thế đến khi bé được 18 tháng thì mình chuyển sang sử dụng bàn chải đánh răng mềm cho bé, riêng phần nướu thì mình vẫn dùng khăn xô thấm nước muối chà nhẹ mỗi ngày. Nhờ vậy mà đến giờ bé nhà mình đã 4 tuổi nhưng chưa bị viêm nướu lần nào, răng thì 20 cái vẫn còn nguyên xi.