Hồi nhỏ, mình được các cô giáo dạy chải răng theo vòng tròn trên bề mặt trước răng, mặt trong răng, mặt nhai của răng. Sau đó vài năm, chuyển trường khác cô giáo dạy phương pháp đánh răng mới là phải chải răng theo chiều dọc của răng, có đánh như vậy thì mới ko làm mòn chân răng sát nướu, phòng các bệnh về nướu.

Bây giờ đã là mẹ của 2 "tục tưng", mình cũng áp dụng phương pháp chải răng như vậy với con, và thấy con đi học về cũng dành lấy bàn chải đánh theo phương pháp như vậy. Mình thấy 1 số bạn bè vẫn theo cách chải răng như ngày xưa và bây giờ nhiều bạn bị viêm nướu, mòn chân răng, vừa đau lại vừa tốn tiền nữa. Các mẹ nhớ tập cho con chải răng theo phương pháp mới để tập thói quen cho bé nhe.

Về cách tập cho con làm quen với bàn chải, kem đánh răng thì với mình khá đơn giản. Từ khi con bắt đầu mọc 2 cái răng đầu tiên, sau khi con ăn bột, cháo, yaourt, váng sữa... mình lấy khăn sữa vò ướt với nước ấm và chà răng cho con, cả mặt trong, mặt ngoài, sau đấy mới vò lại khăn và lau miệng cho con. Thời gian này mình phải rất kiên nhẫn vì các bé mới mọc răng, rất hay cắn đau, có khi cắn và nghiến đến chảy máu nhưng các mẹ, các bố cứ phải cố gắng giải thích cho bé, có khi bé ko hiểu nhưng cũng cứ phải nói đi nói lại cho bé hiểu dần dần.

Cứ thế cho đến khi con được khoảng 2 tuổi thì mình bắt đầu mua bàn chải đánh răng trẻ em, phía tay cầm có hình con khủng long, con voi.... mua kem đánh răng dành riêng cho trẻ em, phía trước có in hình các bé dâu, dưa hấu, cam.. nhe hàm răng tươi cười và bắt đầu cho con cầm chơi, tổ chức thành trò chơi cho bé làm quen.

Phía trước tấm gương, mình dán 1 vài hình ngộ nghĩnh con ếch, con mèo nhe hàm răng chỉ có 1 vài cái răng. Và sau đó mình bế con vào, cho bé đứng lên ghế, mình cầm bàn chải, cho kem vào rồi mình đánh giả bộ cho bé dâu, bé cam... vừa đánh vừa nói: Bé dâu đánh răng ngoan nha, đánh răng ngoan giống c.Ong nè, ko đánh răng giỏi là bị con sâu ăn hết răng giống con ếch này nè, vừa nói vừa chỉ lên con ếch, con mèo ở trên tường. Ngày nào cũng chơi trò chơi thế cả, nên bây giờ con mình lớn gần 4 tuổi rồi vẫn chơi trò chơi ấy và bé rất thích. Lúc đầu, bé chưa quen sẽ ko há miệng, sẽ ngậm chặt miệng, nuốt kem đánh răng, ko chịu súc nước rửa miệng... nhưng mình cứ kiên nhẫn từ từ giải thích cho bé, dần dần lớn bé sẽ hiểu ra, vả lại kem đánh răng mình mua cũng là loại dành riêng cho trẻ em có thể nuốt được ko ảnh hưởng gì.

Hiện giờ mình ko cần phải nhắc nhở bé việc đánh răng sáng tối nữa, cứ ngủ dậy là bé vào đi vệ sinh xong là leo ghế, kêu mình lấy kem đánh răng và cầm tự đánh, buổi tối tắm xong là cũng như vậy. Cách 1 ngày 1 lần, mình sẽ đánh răng cho bé vì bé còn nhỏ, đánh răng cũng ko kỹ như mình nên mình phải làm lại ngừa việc sâu răng cho bé ngay từ khi còn nhỏ.

Còn các mẹ khác thì sao, chúng mình cùng vào chia sẻ kinh nghiệm nhằm mục đích bảo vệ "cái gốc" cho các tình yêu của mình nhé.