Khóc ăn vạ là hành động khá phổ biến ở trẻ mà mẹ nào cũng gặp phải nhưng không phải mẹ nào cũng bình tĩnh để giúp con vượt qua những giai đoạn bướng bỉnh này của con.Khi bé nhà mình lên hai tuổi con cũng rất hay lăn ra khóc, thậm chí gào thét lăn lộn khi đòi mua một món đồ nào đó mà không được bố mẹ đáp ứng.

Tình trạng đó càng kéo dài khi mình quát mắng hay đánh con ngay lúc đó.Có lần thấy con như vậy mình bảo chồng chiều theo ý con cho xong chuyện nhưng không được lần này con lại tiếp diễn ở những lần sau.Và những lần sau con còn phản ứng mạnh mẽ hơn các lần trước nữa.Mình thấy nếu cứ giữ tình trạng như vậy thì sau này rất khó có thể rèn được cho con.

hình ảnh

Mình cũng tìm hiểu một số biện pháp xử lý con khi con ăn vạ nhưng phương pháp xử lý tình huống con ăn vạ và bướng bỉnh của chị làm cùng mình là hợp lý nhất.Mỗi khi con ăn vì đòi một món đồ gì đó là chị cố gắng đưa con ra khỏi chỗ có món đồ đó, bình tĩnh , kiên nhẫn đợi con ngừng khóc sau đó nhẹ nhàng ôm con và phân tích cho con lý do tại sao lại không được đáp ứng nhu cầu đó.

Ngoài ra các mẹ có thể đánh lạc hướng con với một trò chơi khác hoặc một câu chuyện khác.Mình cũng kiên nhẫn để thực hiện các biện pháp trên và đã có được những kết quả như mong đợi.Mình đã tin rằng chỉ cần mẹ đủ kiên nhẫn là có thể đồng hành cùng con vượt qua những lần con bướng bỉnh.