Trẻ em có những suy nghĩ và cảm xúc khác với chúng ta, đặc biệt là độ tuổi dưới 5. Bạn có thể gặp phải tình trạng bé thay đổi hành vi như quấy khóc nhiều hơn, nằm vạ hoặc bắt chước các tật xấu từ người lớn.

Trẻ dưới 5 tuổi sẽ tập trung học theo mọi hành vi, cử chỉ của người lớn. Vì còn quá nhỏ nên bé sẽ không thể phân biệt được đâu là hành vi xấu, đâu là hành vi tốt. Mọi hành vi từ người tiếp xúc trực tiếp sẽ được bé ghi nhớ và bắt chước một cách chính xác.

Khi bắt đầu bước sang tháng thứ 10, bé có khả năng học hỏi nhanh nhất. Từ thời điểm này, bạn sẽ thấy bé tập làm và bắt chước các động tác của bạn. Ngoài ra, bé còn có khả năng đoán biết hành vi của người lớn thông qua nét mặt (hoặc nét chân mày).

Vì sao không nên la mắng trẻ em - Bố mẹ phải xem!Ảnh sưu tầm - Nguồn internet

Với từng tình huống cụ thể, bạn sẽ có cách xử lý khác nhau. Bé sẽ học cách xử lý tình huống giống y như bạn.

Thông thường người lớn thường bắt con cái phải làm cái này, cái kia theo ý muốn của họ. Đã bao giờ ba mẹ lắng nghe ý kiến hay tâm tư của con trẻ chưa. Có những câu chuyện sau đây của đứa trẻ kể về những gì đã trải qua, khiến cho người lớn phải suy nghĩ về lời nói vô tình của mình đang hủy hoại đứa con thân yêu mà không hề biết.