Tôi thấy ở Việt Nam mình, các bậc cha mẹ hay khen con thông minh. Bất cứ lúc nào nhé! Khi con được điểm 10, khi còn làm được một điều gì đấy vừa sức, thậm chí cả khi con chơi được một trò nào đó dành cho lứa tuổi của mình. Rồi trong tâm lý mọi người lại mặc định rằng: Nó thông minh là vì giống tôi đấy! Nó thông minh là vì trời ban cho như vậy. Trí thông minh sẽ không bao giờ mất đi, nó sẽ là lợi thế cho con tôi trong học tập, vui chơi và cả kiếm tiền sau này nữa. Vân vân và vân vân.

Thật là sai lầm!

Ngược lại với họ, tôi không bao giờ khen con mình là thông minh. Cả với cháu cũng vậy, tuyệt đối không khen như thế.

Lý do thứ 1 rất đơn giản. Nếu khen con thông minh, bạn đang dạy con tính tự mãn và kiêu hãnh. Thông minh, nghĩa là thông minh hơn những đứa trẻ khác, đúng không nào? Và sự thông minh đó, nó có sẵn, bé không cần phải cố gắng, nỗ lực để đạt được. Và khi mặc nhiên cho rằng mình thông minh, mình tài giỏi, bé có ra sức trong mọi việc nữa không? Và tai hại nhất là khi thất bại, những đứa trẻ sẽ không bao giờ chấp nhận nổi điều đó. Vì mình thông minh cơ mà, thất bại này là do A, do B, do C, do bố mẹ, do bạn bè, do mọi thứ, chỉ duy không phải do bản thân mình.

Hẳn nhiên, đây là một cách tai hại để dạy con trưởng thành rồi.

Lý do thứ 2 liên quan đến sự phát triển của bộ não của trẻ. Tôi đọc khá nhiều tài liệu về nuôi dạy trẻ và phát hiện ra rằng, bộ não cũng giống như cơ bắp vậy, càng dùng nhiều nó càng phát triển.

Điều này đặc biệt quan trọng đối với một đứa trẻ. Khi gặp khó khăn và tìm mọi cách vượt qua khó khăn đó, não bộ của bé sẽ phát triển. Chính vì thế, tôi không khen con thông minh, cũng không khen con khi bé thành công một cách dễ dàng, tôi sẽ khen khi con gặp khó khăn mà vẫn kiên trì.

Thêm một sự thật nữa, trí thông minh của mỗi người không cố định, và hoàn toàn có thể phát triển trí thông minh bằng nỗ lực, đấu tranh, thất bại, rồi lại nỗ lực… với những bài tập về trí óc.

Với trẻ con, cách khen ngợi này giúp bé hình thành tư duy học tập và thái độ tích cực trong mọi việc từ nhỏ đến lớn. Kiên trì và nỗ lực chính là chìa khóa đạt được thành công, dù con bạn thông minh tuyệt đỉnh hay chỉ là một cậu bé/cô bé bình thường. Đó chính là điều mà bạn cần truyền đạt cho bé, và cho chính bản thân mình.

Thêm một điều cuối cùng, lời khen đối với trẻ rất quan trọng. Từ nhỏ xíu các bé đã hiểu được thích được nghe khen, và khi bạn khen bé điều gì, bé sẽ ghi nhớ và phát huy tốt điều đó.

Tôi đã tận dụng điểm này để khuyến khích con theo cách mà mình mong muốn.

Không biết các bậc cha mẹ khác thì thế nào, giống tôi, hay sau khi đọc bài này vẫn khác tôi? Tôi sẵn sàng đợi các mẹ Webtretho ném đá đây.