Chắc các bạn ai cũng thừa nhận ích lợi của việc đọc sách. Bản thân mình ngày bé cũng là một "con mọt sách" nên mình hy vọng bé con của mình cũng có niềm yêu thích đọc sách. Mình đọc được bài viết này khá hay, mình trích lại cho các bạn tham khảo nhé :

Ngay từ khi bé còn nhỏ, bạn hãy là cuốn sách đầu tiên của con bằng cách thường xuyên đọc cho bé nghe các câu chuyện phù hợp với lứa tuổi. Hãy duy trì việc đọc sách 30' mỗi ngày và chọn cho bé một không gian yên tĩnh, như một căn phòng nhỏ trong nhà hay một góc cửa sổ, góc sân thoáng mát không bị ảnh hưởng tiếng ồn từ tivi hay trò chơi điện tử. Kết hợp cho bé xem tranh vẽ để tăng ấn tượng về cuốc sách.

Khi bé đã biết đọc, bạn hãy tạo điều kiện giữ cho bé thói quen đọc sách và động viên bé bằng cách tạo cho tủ sách riêng của bé thật dồi dào sách phù hợp với lứa tuổi và bé có thể đặt ra một thời gian biểu phù hợp trong ngày để đọc sách. Chẳng hạn trước khi đi ngủ hoặc học bài xong, bạn có thể hướng dẫn bé thư giãn bằng việc nằm đọc sách thay vì bật tivi.

Ngoài ra, bạn hãy tập cho bé có sự hiểu biết chính xác về ngôn ngữ bằng cách cho bé làm quen với từ điển tiếng Việt. Khi gặp một từ khó hiểu và muốn biết chính xác về từ đó, bé có thể sử dụng cuốn từ điển này.

Bạn hãy cùng bé lựa chọn loại sách để đảm bảo về chất lượng và nội dung. Trên thị trường hiện nay có rất nhiều sách in đẹp và nội dung hay, rất gần gũi và phù hợp với trẻ như truyện tranh vầ các Trạng Việt Nam, các chuyện cổ tích được in trên giấy trắng, hay các sách về khoa học được trình bày rất dễ hiểu như "Hãy trả lời em tại sao?"... Ngoài ra, bạn có thể tìm thêm các thông tin về lĩnh vực mà bé quan tâm ở trên mạng, và in ra thành tập tặng cho bé. Bên cạnh việc truy cập thông tin bằng internet, bạn hãy chứng minh cho bé thấy sách cũng là một nguồn thôn tin vô tận bằng cách thường xuyên dẫn bé đi nhà sách để bé có thể biết thêm về sự phong phú của các cuốn sách mới.

Một việc quan trọng tiếp theo mà bạn cần thực hiện đó là hướng dẫn bé cách đọc sách. Muốn vậy bạn cũng nên đọc cuốn sách mà con bạn quan tâm và sau đó cùng nhau thảo luận về cuốn sách đó. Việc thảo luận sẽ là một bước quan trọng để khuyến khích bé đọc thật nhiều đồng thời nắm bắt được nội dung của cuốn sách nhanh nhất. Bạn cũng nến gợi ý cho bé kể lại nội dung cuốn sách mà bé đã đọc.

Việc đọc nhiều sách sẽ góp phần tăng khả năng ghi nhớ, giúp cho việc học tập của trẻ sau này. Vậy chúng ta muốn rèn luyện cho trẻ một thói quen tốt thì hãy nhớ mình là tấm gương sáng để trẻ noi theo. Ngay từ bây giờ, bạn hãy quan tâm đến sách hơn thì con bạn sẽ có môi trường tốt để phát triển sự say mê đọc sách của mình.

(Theo Tú Hà - Tạp chí Thế giới Phụ Nữ số 42/04)

Các bạn thấy thế nào? Nếu ai có phương pháp hay thì bổ sung nhé. Riêng mình xin nêu thêm vài ý :

- Hướng dẫn bé bao bìa, ghi tên sách, lập thư mục sách nhằm giúp bé yêu quý, giữ gìn sách. Nếu là sách bạn mua thì ghi dòng đề tặng cho bé, còn khi bé đã lớn tự mua sách được thì hướng dẫn bé ghi tên và ngày tháng mua sách.

- Lập sổ tay dạng như " Nhật ký đọc sách" để bé ghi lại những gì tâm đắc mà bé đã đọc được, tóm tắt nội dung những quyển sách hay, sưu tầm thơ, ca dao...

Các bạn hãy cho mình thêm các kinh nghiệm thực tế của mình nữa nhé.