Chào tất cả các bạn!

Web trẻ thơ được biết đến như là một trang web rất bổ ích mà các ông bố, bà mẹ và các chàng trai, cô gái chưa lập gia đình nữa nên vào. So với các trang web dành cho trẻ thơ hay dành cho các ông bố, bà mẹ tương tự thì lượng thành viên và khách của WTT đông đảo hơn nhiều. Nhưng đặc biệt sau khi dạo qua nhiều diễn đàn tương tự thì hẳn ai cũng phải nhận ra diễn đàn WTT quy tụ không chỉ rất nhiều những người yêu trẻ mà còn là một diễn đàn rất văn hoá, trí thức. Nơi đây hội tụ tương đối lớn chất xám không chỉ từ các vùng miền của Việt Nam mà còn từ các quốc gia khác trên thế giới nơi có người Việt Nam sinh sống và học tập.

Hẳn tất cả chúng ta đều biết nền giáo dục của Việt Nam hiện nay còn nhiều hạn chế: Chương trình giáo dục quá nặng nề; thiên về lý thuyết thiếu tính thực tế; hành là chính, học là phụ; phương pháp giáo dục khiến học sinh thụ động, đánh mất khả năng sáng tạo ... khiến học sinh sau khi tốt nghiệp ĐH đánh mất đi rất nhiều khả năng và năng lực mà đáng lẽ ra mình có được nếu như có được môi trường học tập, đào tạo tốt hơn, tiên tiến hơn.

Bàn luận về nền giáo dục Việt Nam thì chúng ta cũng đã có 1 topic: “Thay đổi nền giáo dục Việt Nam có khó không nhỉ?”.Chúng ta không bàn bạc về vấn đề đó tại đây nữa. Tuy nhiên xuất phát từ kết luận “Trong khi không kịp đợi sự cải cách từ nền giáo dục VN, chúng ta nên tự cải cách trước cho con em mình, giúp cho con em mình có thể được học trong một nền giáo dục tiên tiến” hẳn tất cả các ông bố và bà mẹ chúng ta đều mong muốn biết cách cải cách giáo dục cho con em mình như thế nào.

Có rất nhiều ông bố, bà mẹ cải cách giáo dục cho con mình bằng cách định hướng tương lai, giúp con lựa chọn hướng đi phù hợp với khả năng và sở thích của trẻ; kích thích trẻ ham hiểu biết, phát huy khả năng sáng tạo của trẻ; giúp trẻ có hứng thú trong học tập; trau dồi cho trẻ kỹ năng sống để trở thành một đứa trẻ ngoan ngoãn, giỏi giang, có khả năng độc lập cao trong việc quyết định tương lai của mình.

Cũng có nhiều bậc cha mẹ tự cải cách giáo dục cho con bằng cách cho các con đi học tại các trường Quốc tế bắt đầu từ nhỏ, bắt đầu từ cấp 2, bắt đầu từ cấp 3 hay du học nước ngoài tự túc hoàn toàn… Để làm được điều đó gia đình phải có điều kiện kinh tế và như vậy hẳn con em chúng ta cũng bị thụ động 1 phần do đã được bố mẹ dọn sẵn con đường vào tương lai.

Vậy thì những gia đình không có nhiều điều kiện kinh tế mà vẫn mong muốn cho con em mình được đi du học nước ngoài thì sao? Và những gia đình có điều kiện nhưng muốn con em mình biết cách tự tìm kiếm học bổng đi du học để phát huy được khả năng độc lập của mình thì sao? Điều đó có thể thực hiện được nếu như cả bố mẹ và con cái đều đồng lòng quyết tâm và có kế hoạch hành động cụ thể, tỉ mỉ, chu đáo ngay từ khi các cháu còn nhỏ.

Trong diễn đàn này có không ít (thậm chí rất nhiều) các mẹ, các bố, các thành viên chưa có gia đình đang du học và đã từng du học nước ngoài bằng năng lực của chính mình. Trong diễn đàn này cũng còn có rất nhiều các ông bố, bà mẹ không đi du học nước ngoài nhưng rất tâm huyết, rất nhiệt tình và có hiểu biết rất sâu rộng đã nuôi con rất thành công. Dù phần lớn con cái của các bố các mẹ hiện nay trong WTT đều còn nhỏ, nhưng tất cả chúng ta đều mong muốn có một tương lai tốt đẹp nhất cho con cái mình đúng không ạ? Để có một tương lai tốt đẹp nhất trong khả năng có thể cho con cái mình chúng ta đều biết cần phải chuẩn bị một kế hoạch dài hơi ngay từ khi lựa chọn người cha hay người mẹ cho con mình, phải tích lũy các kiến thức mang thai, sinh đẻ, nuôi dưỡng dạy dỗ con đến khi trưởng thành. Vô cùng, vô cùng nhiều vấn đề và kiến thức cần học hỏi. Phương pháp, kinh nghiệm, bí quyết mang thai, sinh con, nuôi dưỡng thai nhi khỏe mạnh thông minh; nuôi dưỡng tốt nhất cho con ở cấp mầm non, tiểu học chúng ta đã có rất nhiều topic. Nhưng chia sẻ phương pháp, kinh nghiệm, kỹ năng, bí quyết nuôi dạy con từ cấp 2 để hướng tới mục tiêu tự tìm kiếm học bổng du học tại các nước tiên tiến thì chưa có.

Chúng ta cũng biết rằng một trong các phương pháp học tập và làm việc tại các nước tiên tiến là phương pháp học tập theo nhóm, làm việc theo nhóm. Học tập và làm việc theo nhóm sẽ phát huy tối đa khả năng sáng tạo, kiến thức tích lũy, sẽ mang đến giải pháp hiệu quả nhất, ưu tú nhất. Vậy thì tại sao chúng ta lại không vận dụng ngay điều đó vào đây, vào diễn đàn này: dùng chất xám chung để tìm ra một một kế hoạch được chuẩn bị chu đáo, tỉ mỉ về việc chuẩn bị kiến thức, các bước tiến hành, phương pháp, kỹ năng, bí quyết tìm kiếm học bổng du học nước ngoài sau khi học hết phổ thông cho con em chúng ta ngày từ khi các cháu học cấp 2. Vì vậy mình lập topic này mong được các bạn chia sẻ và cũng mong giúp được các bậc phụ huynh có tâm huyết trong việc nuôi dạy con.

Con trai mình năm nay học lớp 8. Từ lớp 1 đến nay cháu đều là học sinh giỏi và có một số thành tích nho nhỏ. Từ trước tới nay cháu chỉ học thêm Anh văn. Năm nay mình bắt đầu cho cháu đi học thêm Toán, Văn và đang có ý định học thêm lý và hoá. Từ trước tới nay mình không tạo áp lực học tập cho cháu, chỉ tạo cho cháu suy nghĩ rằng việc học giỏi là cần thiết nếu muốn có một tương lai tốt đẹp. Mình vẫn cố gắng dạy cháu nhiều nhất kỹ năng sống với sự hiểu biết của mình. Tuy nhiên ngay từ nhỏ mình luôn định hướng cho cháu trang bị vốn kiến thức để có khả năng tìm kiếm học bổng du học nước ngoài theo ngành nghề thuộc sở thích của cháu. Cháu mới tìm được một thấy giáo tương đối giỏi và phù hợp với mơ ước của cháu nên ngay sau buổi học thêm đầu tiên, cháu về nhà nói với mẹ là “Con sẽ quyết tâm thực hiện mơ ước của bố mẹ là con tự tìm kiếm học bổng để đi du học, bây giờ nó đã là mơ ước của con!”. Mình thực sự xúc động khi con nói như vậy, hai mẹ con bắt tay để thống nhất quyết tâm thực hiện mơ ước. Có thể con trai mình chưa chắc đã thực hiện được mơ ước của cháu, nhưng là một người mẹ mình muốn giúp con mình nhiều nhất có thể trong việc định hướng con đường đi đến ước mơ của cháu. Mình cũng đã tìm hiểu, nhưng chưa hình thành được một kế hoạch tỉ mỉ và rõ ràng, chưa xây dựng được con đường ấy. Rất mong muốn được các bạn chia sẻ để có cái nhìn nhiều chiều và chi tiết để có thể xây dựng được kế hoạch hành động tốt nhất cho con.

Nào mời các bạn, chúng ta hãy cùng nhau chung tay thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm và bí quyết giúp định hướng cho các con cách thức, kỹ năng tìm kiếm học bổng du học nước ngoài từ khi con mới học cấp 2!