Mọi người thường mong muốn rất nhiều điều ở con cái của mình. Muốn con có khả năng thuyết trình, muốn con học giỏi, làm văn tốt, nói tiếng anh lưu loát,..... Mấu chốt của tất cả điều này con sẽ tìm thấy được trong quá trình đọc sách. Sách là kho tàng tri thức quý giá. Con sẽ được tích luỹ, tích luỹ, tích luỹ từng ngày từng ngày mỗi ngày một chút một các kiến thức thông qua đọc. Điều này đã được chị Phan Hồ Điệp nhắc đến rất nhiều trong quá trình nuôi dậy Đỗ Nhật Nam và đã được khẳng định trong cuốn sách "cha mẹ tốt hơn người thầy tốt"

Bạn có thấy tình trạng phổ biến hiện nay là học sinh cấp 2, cấp 3 không thích đọc sách. Có phải vì bây giờ có quá nhiều thứ hấp dẫn hơn như tivi, ipad, game,....hay niềm hứng thú đọc sách đó không được bồi dưỡng từ cấp một hay nhỏ hơn.

Bạn cũng biết rằng uốn một chiếc cây còn non bao giờ cũng dễ dàng hơn lúc lớn rất nhiều không? Vậy để trẻ yêu thích đọc sách là rất quan trọng và cần phải làm ngay từ khi trẻ còn nhỏ. Việc đọc sách không chỉ làm phong phú thêm ngôn ngữ mà còn tích luỹ thêm kiến thức của trẻ. Đặc biệt, điều đó phải được duy trì để trở thành thói quen cho các con bạn.

Thứ nhất: Mẹ cũng phải là người yêu thích đọc sách và là hình mẫu cho con mỗi ngày. Trẻ con có khả năng bắt chước rất nhanh và chúng là hình ảnh phản chiều của cha mẹ.

Vì vậy bạn cũng không cần trẻ phải ngồi yên và lắng nghe hay bắt chước ngay hành động của bạn. Chỉ cần bạn duy trì thói quen đọc sách mỗi ngày. Dần dần bạn sẽ lôi kéo được sự chú ý của các bạn nhỏ.

Bạn có tham khảo các mẩu chuyện phù hợp khi bắt đầu với các bé https://medauroi.com/5-cau-chuyen-hay-me-ke-be-nghe-truoc-khi-ngu/

Điều này tuy đơn giản nhưng lại rất quan trọng để hình thành thói quen đọc sách ở trẻ. Mình quan sát thấy những đứa trẻ lười đọc sách hầu như đều có cha mẹ ngại đọc sách.

Thứ hai: Thỉnh thoảng dẫn trẻ đến hiệu sách chơi. Không cần phải ép trẻ chọn lựa sách có thể là truyện tranh hay đồ chơi, đồ ăn vặt. Chỉ cần đến đó rồi chơi thôi.

Thứ ba: Tạo không gian ở nhà với giá sách và một góc thoải mái để đọc sách.

Mình mới nghĩ được có 3 cách vậy thôi. Các bạn còn cách nào khác có thể trao đổi với nhau thêm ở đây nhé.