Con người ta vốn dĩ có ai giống nhau đâu. Mỗi người 1 cách nghĩ, một cách học, một cách hành động và một cách nuôi dưỡng “kho tàng kiến thức” của riêng mình.

Vậy đâu mới là CÁCH TỐT NHẤT ĐỂ HỌC TẬP, RÈN LUYỆN?

Để trả lời cho câu hỏi này, tôi xin kể cho các mẹ, các bố nghe câu chuyện này, nó dễ cho ta 1 cách hình dung rõ ràng và thấu đáo nhất:

“Có 1 cô giáo đứng lớp bộ môn làm gốm ở 1 trường mỹ thuật nọ. Vừa nhận được lớp mới, cô chia lớp ra làm 2 nhóm. Cô đã ra yêu cầu riêng đối với từng nhóm:

Nhóm 1: “Suốt học kì này các em cần phải học và tìm hiểu về bộ môn làm gốm, các em cần phải ngồi suy nghĩ và thiết kế cho riêng mình chiếc bình gốm đẹp nhất. Cô sẽ chấm điểm, sau đó chọn ra chiếc bình đẹp nhất để đem đi thi cấp trường.”

Nhóm 2: “Suốt học kì này các em cần phải làm càng nhiều bình gốm càng tốt, bạn nào làm được nhiều bình gốm nhất sẽ được điểm 10. Và cô sẽ chọn chiếc bình đẹp nhất ấy đem đi thi cấp trường.”

Các bạn học sinh thuộc nhóm 1 đã lao đầu vào nghiên cứu, thiết kế và suy nghĩ rất nhiều về chiếc bình gốm hoàn hảo của mình. Ai cũng dồn tất cả tâm huyết vào chiếc bình gốm ấy và hi vọng rằng mình sẽ được cô chọn đi thi.

Ngược lại, các bạn học sinh thuộc nhóm 2 lại cầm xẻng đi chọn loại đất sét tốt, sau đó nhào nặn liên tục rồi bắt đầu tạo hình. Các em ấy làm ra đủ loại bình, bình to có, bình nhỏ có, bình méo cũng có luôn. Các em ấy nhào nặn nhiều đến mức nhức mỏi hết cả người, không nhấc nổi cánh tay nhỏ bé của mình lên nữa, phải đến nhiều tuần sau mới quen với cảm giác ấy.

Vào ngày cuối cùng của học kì ấy, cả 2 nhóm đều được chọn ra 1 chiếc bình gốm đẹp nhất để mang đi thi cuộc thi cấp trường. Ngạc nhiên thay, các giám khảo lại chọn chiếc bình của nhóm 2 là chiếc bình đẹp nhất của năm.”

Như vậy, bài học ở đây rút ra rằng, cách tốt nhất để học mọi thứ trên đời là hãy bắt tay vào làm thật nhiều, từ đó ta mới có thể rút ra được nhiều kinh nghiệm quý báu.

Với những đứa con của mình, người mẹ càng cần cân nhắc kỹ hơn khi ở vai trò vừa chăm sóc, vừa là “cô giáo” tuyệt vời nhất của nó. Chúc các mẹ, các bố dạy con ngoan, giỏi @};-