Các câu hỏi gửi về Chương trình tư vấn BIỆN PHÁP MỚI PHÒNG TRỊ BỆNH XƯƠNG KHỚP trên báo điện tử VnExpress được các chuyên gia hàng đầu về Xương khớp trả lời, JEX MAX xin phép trích đăng lại để chia sẻ với bạn đọc:

Tôi năm nay 33 tuổi, thường xuyên bị đau gót chân khi đứng làm việc lâu. Trước đây tôi có đi chụp XQuang nhưng không có gì bất thường, bác sĩ nói có thể do gai gót chân và có cho thuốc uống nhưng không thấy thuyên giảm. Mong bác sĩ tư vấn để khám và chữa trị. Xin chân thành cảm ơn.

Võ Anh Khoa, 33 tuổi, Quận Bình Tân, Tp.HCM

PGS TS Lê Anh Thư:

Nếu trên phim X quang không có dấu hiệu bất thường thì làm sao lại nói là đau có thể do gai gót?

Trường hợp của bạn, có thể đau do viêm cân gan bàn chân, liên quan tới tư thế làm việc phải đứng lâu của bạn. Trước hết bạn phải thay đổi tư thế làm việc, không đứng quá lâu, không để quá cân hay béo phì. Việc tăng áp lực kéo dài lên hai chân do tư thế làm việc của bạn có thể còn làm thoái hóa xương gót (xuất hiện gai ở gót chân), thoái hóa khớp cổ chân, thoái hóa khớp gối, suy van tĩnh mạch hai chân… gây đau chân, tê và nặng chân… ảnh hưởng tới khả năng vận động của bạn sau này.