chào các mẹ,

E năm nay 26 tuổi, ngoại hình khá ưa nhìn nhưng không mai em vừa bị tai nạn giao thông cách đây một tháng khiến e bị gãy 4 cái xương và mất 4 răng cửa hàm trên. Xương e thì có vẻ lành tốt. Còn vấn đề của em bây giờ chính là Răng và vấn đề kinh phí. Không có răng nhìn em bị móm đi, rất tự ti khi nhìn người khác.

Em có tìm hiểu thì biết, nếu e làm cầu răng sứ thì e phải mài thêm 4 răng kế cạnh nữa, tức e phải trồng 8 răng. Giá khoảng 18 triệu với sứ titan và trên 30tr với toàn sứ. Có thể đẹp ngay như ý mình nhưng về lâu dài em sợ xưong hàm trên của e bị tiêu đi nhìn sẽ mất thẫm mỹ dù có răng.

Cách thứ hai là em trồng 2 implant làm trụ, sau đó làm cầu răng từ 2 implant này. tức e chỉ trồng 4 răng. không phải mài 4 răng kế cạnh. Về lâu dài e sẽ ko bị tiêu xương hai răng đã gắn implant, nếu có thì chỉ bị hai răng. nên nếu có hóp thì cũng không đáng ngại nhiều so với mất hẳn 4 răng. Ăn nhai cũng tốt hơn. Nhưng giá quá cao, giao động khoảng 50tr-60tr.

Thật ra vấn đề của em bây giờ ngoài thẫm mỹ chính là chi phí, em chỉ có thể chạy khoảng 20 triệu tiền mặt đủ để làm cầu răng sứ titan. Hoặc nếu muốn làm toàn sứ thì em phải bán thêm cái iphone6 em đang dùng thì mới đủ. Nếu em trồng răng implant như đã nói ở trên, em phải bán thêm chiếc Ab em đang chạy nữa.

Trong khi, Mẹ em cũng đang nằm viện do chấn thương sọ não, đã qua cơn nguy hiểm và chờ về quê. Nếu em làm cầu răng sứ titan thì còn dư chút ít để trang trải bây giờ, nếu e làm implant thì em chẳng còn gì. Nhưng về lâu dài thì chi phí em bỏ ra từ làm implant sẽ nhẹ hơn so với làm cầu răng, hơn nữa lại giữ được tình trạng tiêu xương và khả năng ăn nhai tốt, không sợ bị hư 4 răng kế cạnh do không phải mài răng.

Em muốn nhờ các Mẹ cho em môt lời khuyên. vì thật sự em không biết phải làm gì. Với tuổi 26, nếu em làm cầu răng thì nếu có lỡ 5 năm hay 10 năm xương tiêu đi mặt em có vị hóp đi nhiều không nếu có răng ( cầu răng). Vì e nghĩ, cơ địa mỗi người là khác nhau và cấu trúc xương hàm cũng khác nhau. Em biết ai rồi cũng sẽ già đi, có răng hai không có rang thì sự biến dạng trên khuôn mặt là ko thể tránh khỏi.

Em đọc thông tin từ các trang nha khoa nên e sợ đôi khi vì mục đích kinh doanh, họ sẽ viết một số thông tin không hẳn là khách quan và phù hợp với tất cả mọi người. Trong khi chính các Mẹ hay những người đã tưng làm cầu răng hay gắn implant mới là thực tế và đáng tin hơn.

Em rất cần một lời khuyên từ mọi người. Em cảm ơn!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của iyashashy