Trước khi phẫu thuật

Bác sĩ phẫu thuật sẽ tiêm thuốc gây tê vào mí mắt và kiểm soát thuốc tiêm tĩnh mạch để giúp bạn thư giãn.

Trong lúc phẫu thuật

Bác sĩ thường tiến hành phẫu thuật mí mắt trên trước. Một vết cắt được thực hiện dọc theo nếp gấp của mí mắt, loại bỏ một số da thừa, cơ và chất béo. Sau đó bác sĩ khâu vết cắt lại.

Ở mí mắt dưới, bác sĩ tiến hành một vết cắt ngay dưới lông mi và theo nếp nhăn tự nhiên của mắt bạn hoặc cắt bên trong mi mắt dưới. Sau đó, bác sĩ cũng loại bỏ hoặc sắp xếp lại chất béo dư thừa, cơ và da chảy xệ rồi đóng vết cắt.

Nếu mí mắt trên bị sụp xuống, bác sĩ có thể thực hiện phẫu thuật tạo hình mí mắt, hỗ trợ các cơ ở lông mày.

Sau khi phẫu thuật

Khi thực hiện phẫu thuật xong, bạn cần theo dõi các biến chứng có thể xảy ra.

Sau khi phẫu thuật, bạn có thể cảm thấy các triệu chứng tạm thời sau:

• Nhìn mờ hơn do thuốc mỡ bôi trơn được thoa lên mắt
  • Mắt ướt
  • Nhạy cảm với ánh sáng
  • Tầm nhìn đôi
  • Sưng bọng mắt, cảm thấy tê
  • Sưng và bầm tím mắt
  • Cảm thấy đau và khó chịu

Nếu bạn thấy bất kỳ triệu chứng nào sau đây, hãy đến cơ sở y tế gần nhất có thể:

• Khó thở
  • Đau ngực
  • Nhịp tim bất thường
  • Đau mắt nghiêm trọng
  • Chảy máu tại vị trí phẫu thuật
  • Vấn đề về thị lực

Kết quả cuối cùng

Nhiều người rất hài lòng với kết quả sau khi phẫu thuật cắt mí mắt, họ cảm thấy vẻ ngoài trẻ trung và tự tin hơn. Đối với một số người, kết quả phẫu thuật có thể kéo dài suốt đời. Một số trường hợp, sụp mí mắt có thể tái phát lại.

Bầm tím và sưng ở mắt sẽ giảm sau 10–14 ngày, khi đó bạn có thể đi ra ngoài hoạt động bình thường. Sẹo từ vết cắt khi phẫu thuật có thể mất vài tháng để mờ dần. Bạn hãy bảo vệ làn da mí mắt mỏng manh, tránh để tiếp xúc với ánh nắng mặt trời quá nhiều.