Chào mọi người, em năm nay 20 tuổi, là độ tuổi trẻ trung năng động và là độ tuổi đẹp nhất để có một tình yêu của tuổi thanh xuân đúng không các anh chị.

Ngoại hình em cũng điển trai cộng với tính tình hiền lành nên được các bạn nữ khá là quý. Lúc học cấp 2, em đã được bạn nữ tỏ tình rồi ... nhưng ... lúc học cấp 2, em đá bóng và bị gãy mất 1/2 chiếc răng cửa hàm dưới. Ahuhu. Vì lúc ấy em còn nhỏ nên cũng chẳng bận tâm răng lợi, và cũng ham đá bóng nữa, cứ rãnh là đi đá bóng.

Lên cấp 3, bắt đầu quan tâm đến ngoại hình thì chợt nhận ra hàm răng mình có 1 khuyết điểm. Kể từ lúc ấy, em thấy xấu hổ và ngại giao tiếp hẳn đi. Một mặt là được vào lớp chọn của trường nên áp lực trong việc học khá nhiều, dần dần rồi em cũng chẳng bận tâm đến khuyết điểm của mình, cứ thế lao đầu vào học... rồi đến lúc chiếc răng đó bị viêm tuỷ, sưng nướu, rồi nhứt ... ahuhu pải nhổ bỏ. Khuyết điểm ngày càng lộ rõ :((.

Lúc cấp 3 em mong muốn được lên đại học để bay nhảy, làm những điều mình thích ... nhưng vì cái khuyết điểm mất răng này làm em tự ti, ngại giao tiếp, ngại tiếp xúc với mọi người. Cuộc sống của em là sáng đi học, chiều đến phòng gym, rồi đến sân bóng, rồi về ngủ. Hết.

Lúc mới lên đại học, mấy bạn nữ khá là để ý em, mấy đứa trong lớp hay kết thân với em, nhưng sau khi tiếp xúc với em thì mấy bạn ấy có vẻ nhận ra khuyết điểm của em và bắt đầu lơ đi. Đi học tiếng anh hay đi ngoại khoá thì mấy bạn nữ cũng hay nhìn, rồi nhắn tin, rủ đi cafe trà sữa các kiểu nhưng em cố lấy lý do từ chối. Ahuhu. Nói chuyện với con trai thì em không thấy ngại. Vì lũ bạn chỉ có vào sân đá bóng, rồi vào phòng gym tập nên cũng quen. Còn với con gái thì em rất chi là ngại luôn. Bản thân mình gặp người có răng xấu mình cũng mất cảm tình rồi, trong khi bản thân mình đã xấu thì làm sao mà dám hẹn hò đây các anh chị. Ahuhu.

Em tham khảo các phương pháp trồng răng thì thấy cắm implant là tối ưu nhất nhưng chi phí cao quá. Em không dám xin tiền ba mẹ nhiều như vậy, vì ba mẹ cực khổ nuôi mình ăn học bao nhiêu năm, ra trường không biết có làm ra được đồng nào không mà giờ còn xin nhiều tiền đi làm đẹp :(. Em thấy làm cầu răng sứ titan là hợp lý với em. Nhưng làm cầu thì có khuyết điểm của nó, em đắn đo cả năm nay rồi, sợ làm cầu răng titan rồi phải mất 2 răng bên cạnh, rồi sau 2-3 thì răng đã xuống cấp, phải làm lại có khi phải mài tiếp 2 răng kế, vì 1 chiếc răng mà phải mất thêm các răng thật thì em khá là tiếc.

Em buồn quá các anh chị à, chẳng lẻ mình cứ sống khép kín như vậy mãi, biết bao nhiêu cơ hội ngoài cuộc sống. Một là chấp nhận xấu, chấp nhận xấu hổ, giao tiếp kém nhưng an toàn cho hàm răng. Còn hai là làm đẹp và phải hi sinh răng thật. Các anh chị đã có kinh nghiệm cho em lời khuyên với !

Em xin chân thành cảm ơn ạ !