Nhà mới của nhà Niềng Răng nhé các tình yêu ;)

Link cũ http://www.webtretho.com/forum/f1708/nieng-rang-dau-co-nao-phan-5-a-815294/index151.html

Dưới đây là tổng hợp một số thông tin mang tính tham khảo, dành cho các mems mới, hy vọng là có ích cho mọi người :Rose:

1. Niềng răng - Đau cỡ nào?

Ngưỡng chịu đau của mỗi người khác nhau nhưng cơn đau của niềng răng không kinh khủng như mọi người tưởng tượng, thông thường thì sẽ vài ba ngày sẽ hết, còn cảm giác ê thì có thể lâu hơn.

Tham khảo thêm

2. Niềng răng có phải nhổ răng không?

Đây là vấn đề quan tâm của nhiều người, nhưng câu trả lời là của BS. Thông thường các bạn trên diễn đàn phải chia tay 2-4 em răng, có khi 1, thậm chí 8, và cũng có khi chẳng có em nào cả.

BS thường nhổ răng 4 và răng khôn số 8. Có những trường hợp mất răng hay vì lí do nào đó, BS sẽ nhổ răng ở vị trí khác. Lưu ý, răng số 3 (răng nanh) cực kỳ quan trọng trong quá trình niềng răng. Tham khảo thêm

Việc nhổ răng cũng không ảnh hưởng đến trí nhớ hay mất trí cả, nhưng có khi vì thao tác nào đó của quá trình nhổ răng làm ảnh hưởng đến vài dây thần kinh cảm giác của bạn, cái này giống như sai số trong bất kỳ lĩnh vực nào của cuộc sống.

3. Niềng răng có phải kiêng cữ gì không?

Cứ mỗi lần BS tác động lên răng của BN, thường sẽ gặp những cơn đau như nói trên, việc nhai dĩ nhiên cũng bị ảnh hưởng đôi chút, vì vậy BS thường dặn BN ăn đồ mềm, thực chất là để bạn đỡ đau thốn khi nhai. Dĩ nhiên, bạn cứ thoải mái ăn bất cứ những gì mình thích nếu cảm thấy nhai tốt.

Đừng kiêng cữ quá mức, cơ thể không đủ chất dinh dưỡng, sức đề kháng yếu bạn dễ bệnh, nhìn cơ thể hốc hác, rất kinh khủng, không ai muốn xấu phải không? :Battin ey:

Các bạn cũng nên có thói quen tập luyện hay chơi thể thao thường xuyên để cho cơ thể mình luôn khỏe mạnh nhé.

Thời gian này, răng của bạn rất dễ bẩn, vì vậy chú ý vấn đề vệ sinh răng miệng, có thể sử dụng thêm một số dụng cụ để làm sạch răng như bàn chải kẽ, chỉ, kim nha khoa, dụng cụ lấy cao răng, tăm nước,...nhờ BS của bạn lấy cao răng thường xuyên và hướng dẫn cách vệ sinh răng đúng cách.

4. Chi phí cho niềng răng hiện nay cũng không còn đắt đỏ nữa, giá khoảng xấp xỉ 20tr/case thông thường. Việc chi trả thì tùy BS và phòng khám, cứ nói rõ khả năng chi trả của bạn nếu tài chính không thể chi một lúc nhiều tiền, có thể trả nhiều lần.

Có một số trường hợp BN và BS ko hợp tác nữa, BN đã trả hết tiền điều trị muốn đòi lại phần chưa làm, việc này rất khó nếu bạn ko có thỏa thuận ngay từ ban đầu với BS.

5. Việc chọn BS có ý nghĩa cực kỳ quan trọng, vì hiện nay có rất nhiều nơi mở dịch vụ niềng răng, chỉnh nha đủ loại nhưng BS lại chẳng có tí chút kiến thức gì về vụ này. Các bạn nên đi khám vài nơi tham khảo, BS có uy tín trước khi có quyết định chọn BS nào, nhớ mang theo phim chụp pano và cepha (các bạn đến mấy chỗ chụp phim rùi hỏi chụp hình để chỉnh nha, ở SG thì thường chụp ở trên đường Nguyễn Chí Thanh, đối diện BVRHM).

Răng thật vẫn là răng tốt nhất, đừng nghe mấy lời dụ dỗ về sự “nhanh chóng, tiện lợi” của răng sứ mà bỏ hết răng thiệt làm răng sứ. Coi chừng hối hận không kịp!!

6. Niềng răng có ảnh hưởng đến giao tiếp, làm bạn kém tự tin không?

Chỉnh nha là một việc hết sức bình thường, vì đây là cũng cách bạn đang đầu tư cho sức khỏe tương lai của mình (nếu bạn may mắn gặp đúng BS). Nếu ngại, bạn hãy “tự kỷ” rằng, răng mình đang đẹp hơn và mình cũng sẽ đẹp hơn. Chẳng có gì là mất tự tin hay ngại khi bạn đang làm một chuyện cực kỳ có ích cho bản thân, hãy tự hào vì điều này. Chẳng ai chê bạn hay không dám nói chuyện với bạn chỉ vì bạn đang niềng răng cả, chỉ có bạn nghĩ vậy thôi, tại sao phải tự khép mình chỉ vì bạn đang chỉnh nha nhỉ?? Nhiều người nổi tiếng họ vẫn đeo niềng đó thôi. Niềng răng - Chuyện nhỏ ấy mà ;;)

Chúc mọi người có Sức Khỏe Tốt, Nụ Cười Xinh:Rose::Rose:

Thân,

Lệ.

(Bài viết có sử dụng thêm một số thông tin của các BS trên diễn đàn, cám ơn các BS:LoveStruc:)