Hôm nay mình xin được viết về việc làm cằm ko thành công của mình, với mong muốn có thể giúp những ai đang có ý định làm cằm nói riêng và phẫu thuật thẩm mỹ nói chung có được quyết định đúng đắn hơn cho việc làm đẹp để ko phải tiền mất tật mang như mình hiện nay

Trước khi làm phẫu thuật mình cũng đã có 1 thời gian dài tìm hiểu về việc phẫu thuật cằm và mặt... Và tháng trước mình đã quyết định qua Thái Lan tư vấn và làm đẹp. Mình đã chọn bệnh viện Yanhee và đã chọn bác sĩ Greechart tư vấn và phẫu thuật cho mình...Ngày đầu mình đến tư vấn, bs ở đây tư vấn rất sơ sài và nói rất ít, khi mình hỏi làm cằm và mũi, rồi đưa hình mẫu dáng cằm và mũi mình muốn thì bác sĩ chỉ trả lời là có hay ko làm dc mà thôi. Bs sĩ hầu như ko nói hay khuyên mình nên làm như thế nào để hài hoà với khuân mặt mình. Hỏi nhiều quá thì bác sĩ còn tỏ ra ko thích và ko muốn trả lời...Phí tư vấn thì mình phải trả mà bs cứ trả lời qua loa như tư vấn miễn phí ấy... Nản quá mình lại ra quầy đăng ký xin tư vấn bác sĩ khác và đóng phí tư vấn, bác sĩ thứ 2 mình tư vấn là Suthat, ông bs này tư vấn còn qua loa và khó chịu hơn bs đầu, mình hỏi vài câu thì đã tỏ ra bực mình khó chịu rồi... Mình về ks và hôm sau nữa lên tư vấn lại bs Greechart và quyết

định làm ông này luôn (vì thấy mọi người khen ông bs này nhiều). Hôm đó lên, mình quyết định ko làm mũi mà chỉ làm cằm thôi, mình nói với bs mình muốn lằm cằm nhọn và đưa ra phía trước, bác sĩ OK làm dc và kêu mình chụp hình rồi ra đóng tiền rồi chờ phẫu thuật. Ở bên đó họ chỉ làm đường trong thôi hay sao ấy, khi mình hỏi có làm đường ngoài ko, thì họ bảo làm ngoài sẽ có sẹo nên chỉ làm trong. Vào phòng chờ phẫu thuật cũng khá hồi hộp và lo sợ, khi lên bàn thì nằm chờ khá lâu làm mình càng hồi hộp hơn, trước khi phẫu thuật họ có tiêm thuốc mê rồi tiêm tê, trong quá trình làm mình vẫn biết bs đang làm j nhưng ko đau chút nào cả. Bs phẫu thuật khoảng 25-30 phút thì xong, mình ra phòng nghĩ khoảng 30phut rồi y tá đưa xuống bắt taxi về ks. Về đến ks thì việc ăn uống sinh hoạt khá khó khăn vì mình bắt đầu cảm thấy đau và nhức,có uống thuốc giảm đau nhưng cũng k đỡ gì cả. Mặt mình thì cứ sưng và dài ngoẵng, đến ngày thứ 7 vẫn sưng và tấy, đường khâu bên trong thì mình cũng đã thấy khá lành lặn rồi và ko thấy có biểu hiện gì của viêm nhiễm cả. Trước hôm về 1 ngày mình lên bs khám lại, thấy cằm mình vẫn sưng mà bác sĩ cũng giật mình, rồi kêu cô y tá đưa đơn thuốc cho mình đi mua để tiếp tục uống.Kêu mình có gì gửi email cho ông để xem tình hình thế nào. Về đến Vn gần 1 tháng từ ngày phẫu thuật mà cằm mình vẫn sưng và tấy xuống tận gần cổ, mình k dám đi đâu ra khỏi nhà mình nhìn mặt dị vô cùng, cảm giác chán nản và hoang mang quá, mình gửi email hỏi ông thì cũng bặt vô âm tín chẳng thấy ý kiến hay hổi âm gì cả, mình gửi email đến 3 lần ông cũng chẳng đoái hoài gì đến. Mình quyết định phải đi đến bệnh viện trong nước khám ngay, chứ cứ để như thế này thì nguy hiểm quá. Khi mình đến bv thì bác sĩ nói mình bị nhiễm trùng và bên trong có nhiều dịch và mủ, cần phải tháo miếng silicon ra ngay. Trời ơi, mình cảm thấy buồn và chán vô cùng, hôm sau mình đến nhà bác sĩ pt tháo ra, lần này tháo ra thì mình phải mổ đường ngoài, vì bị viêm nặng và có nhiều mủ quá nên phải lau rửa vết mổ hàng ngày. Khi mổ bác sĩ và mấy cô y tá cứ kêu trời lên vì mủ nhiều quá, bs nói ko thể khâu vết mổ vì phải để lỗ cho dịch và mủ bên trong thoát ra và phải rửa vết mổ hàng ngày thì mới hết nhiễm trùng. Và đành phải chịu có vết sẹo ở đó. Điều mình cảm thấy buồn vô cùng là lúc lấy miếng silicon và, bác sĩ có cho mình nhìn, mang tiếng là bệnh viện có tiếng ở Thái và cái miếng silicon cứng đơ, màu thì vàng vàng xỉn xỉn cứ như là miếng silicon cũ ấy, mà mình thấy miếng silicon ở chỗ bác sĩ tháo ra cho mình nó màu trắng trong. Hôm nay là ngày thứ 10 mình tháo ra rồi, mình vẫn đang phải đi lau rửa vết thương hàng ngày, cằm thì đỡ sưng và đau rồi, nhưng giờ mình chán nản vô cùng vì giờ có vết sẹo. Mình phải uống kháng sinh dòng giã suốt thời gian qua kể từ lúc làm phẫu thuật bên Thái cho đến giờ, mà toàn kháng sinh liều cao, người lúc nào cũng cảm thấy mệt và sức khoẻ thì suy giảm.

Qua câu chuyện của mình, mình xin được khuyên những ai đang có ý định qua Thái hay bất kỳ 1 nước ngoài nào để làm phẫu thuật thì nên cân nhắc lại 1 chút. Bản thân mình cũng đã từng nghĩ nước ngoài sẽ an toàn hơn nhưng cuối cùng mình cũng vẫn thất bại mặc dù mình đã rất cẩn thận, chọn nơi tốt, bác sĩ có tiếng đó. Các bạn nên tìm hiều và làm tại Việt Nam ở 1 nơi nào uy tín có tiếng gần nơi mình sinh sống, để tiện cho việc thăm khám và có vấn đề gì thì mình còn kịp thời giải quyết được. Mình đã phải bỏ ra 2 lần chi phí cho việc phẫu thuật độn vào và tháo ra với 1 số tiền ko hề nhỏ rồi cuối cùng chẳng thấy đẹp hơn đâu mà lại bị thêm cái sẹo. Giờ mình tìm mua thuốc chống và trị sẹo, mình đọc thấy có Dermatix và Mederma Advanced Scar Gel, 2 loại này đã có ai dùng rồi thì xin cho mình ý kiến với, loại nào tốt hơn cho sẹo phẫu thuật và mua ở đâu thì uy tín? Mình xin cảm ơn mọi người nhiều