Chào mọi người. Em viết bài này vì muốn chia sẻ chút kinh nghiệm trong hành trình tìm cách chữa hôi nách vĩnh viễn của mình.

Mọi người ạ, cái bệnh hôi nách này chỉ ai bị mới hiểu nó ảnh hưởng lớn như thế nào thôi ạ. Bao nhiêu e dè, tự ti, bao cơ hội bỏ lỡ cũng chỉ vì nó.

Em bị hôi nách vào khoảng lớp 8, lúc mà em đang dậy thì. E nghe bà ngoại xát quất, chanh vào nách trước khi tắm, còn dùng cả phèn và lá trầu không nữa. Nhưng làm thế chỉ được vài tiếng, khi đi học phải vận động nhiều là em ướt đẫm 2 bên nách và mùi cũng bốc lên theo. Mấy lần bị tụi bạn đứng gần bịt mũi rồi phe phẩy tay, em tủi lắm. Sau giờ thể dục em toàn chạy ra nhà vệ sinh lấy khăn mùi xoa thấm nước kì vào nách cho bớt mùi.

Lên lớp 10, mẹ em mua cho cái chai khử mùi. Hôm nào tắm xong em cũng phải lăn ngay, nhỡ mà quên là hôm sau đi học chỉ dám ngồi một chỗ khép chặt tay.

Từ lớp 10 cho đến năm 2 đại học, em dùng thử từ Nivea, Rexona, enchanteur đến vichy. Kết quả là nách em thâm thấy rõ, em lại hay nhổ lông nách nữa nên nách vừa thâm vừa sần.

Rút kinh nghiệm, em mua mấy loại có công dụng làm trắng da, mịn da. Lông nách cũng không dám nhổ nữa mà mua kem tẩy lông. Nhưng dùng hoài vẫn vậy.

Hồi đó, em thấy rộ lên chữa hôi nách vĩnh viễn bằng hút nội soi tuyến mồ hôi nách tại thẩm mỹ viện. Quảng cáo thì cách này không đau, không sẹo, trị hôi nách vĩnh viễn, làm da trắng mịn các kiểu...v.v.Em lùng sục trên diễn đàn thì thấy nhiều người khen lắm. Nên e quyết định làm, vì em nghĩ đến tương lai đi làm và có người yêu.

Chi phí lúc phẫu thuật 2 nách lúc đó từ 8-9 triệu. Nhiều tiền quá, em không dám xin bố mẹ mà quyết tâm đi làm thêm và tiết kiệm. Thế là em đi bán hàng, làm gia sư và ăn tiêu dè xẻn. Mất 4,5 tháng em cũng rành được 6 triệu, rồi e xin mẹ thêm 3 triệu nữa mới đủ

Sau đó, em bắt đầu so sánh sàng lọc nên phẫu thuật chữa hôi nách ở đâu tốt. Vì động dao kéo nên em không dám qua loa. Cuối cùng em quyết định làm ở Kangnam, vì thấy chỗ này khá nổi tiếng.

Em đến kangnam thì được tư vấn về quy trình, ưu điểm, chi phí..v.v. Sau đấy em đóng 8 triệu và ký một số giấy tờ và đi gặp bác sĩ để khám và phẫu thuật.

Quá trình phẫu thuật thì em sợ nhất là lúc tiêm mũi gây tê, đau dã man luôn ạ, người em như co giật. Hơn nửa tiếng làm em cắn môi bật cả máu. Kết thúc thì bác sĩ có băng ép vào nách cho em và dặn dò sinh hoạt cần chú ý để tránh nhiễm trùng và hẹn thời gian đến thay băng.

Sau đấy em có đến thay băng theo hướng dẫn, mất hơn 1 tuần thì lành hẳn. Nhưng em không ưng lắm vì cái chỗ bác sĩ rạch để đưa ông hút và ở nách em nó thành cái cục gì cứng cứng ấy chứ không tiêu biến. Nhiều lúc sờ khó chịu lắm, và da nách cũng không trắng mịn được bao nhiêu.

Nhưng nách thì đỡ mùi hẳn, mùa đông năm ấy dù có mấy hôm bận với rét quá không tắm rửa đc kỹ càng thì người vẫn thơm tho như trước. Mỗi tội da nách hơi khô và ráp.

Nhưng niềm vui chẳng tày gang. Khi thời tiết nóng lên nách em vẫn khô thoáng và không mùi. Thế nhưng người em thì lúc nào cũng ướt đẫm mồ hôi, nhất là lưng và lòng bàn tay. Chỉ hơi vận động là mồ hôi lưng với tay cứ ra ầm ầm ấy. Khóc ko ra nước mắt.

Ngày trước em đâu bị vậy. Sau đó em tìm hiểu thì mới biết là do hút tuyến mồ hôi nách mà ra cả. Không cho chảy mồ hôi ở nách nên cơ thể thể tăng cường thoát mồ hôi ở chỗ khác để điều hòa thân nhiệt. Chỗ nào thì hên xui, mà em thị bị ở lưng và tay.

Biết vậy nhưng em đành phải chấp nhận, vì làm cũng làm rồi, ít ra vĩnh viễn mình ko còn hôi nách nữa.

Thế mà buồn hơn, cái vĩnh viễn ấy chỉ kéo dài được hơn 1 năm thôi ạ. Sau khoảng hơn 1 năm em phát hiện ra nách em lại bắt đầu ra mồ hôi. Đầu tiên thì ít thôi, nhưng dần dần mồ hôi ra nhiều hơn và lại bắt đầu có mùi, đợt đó em bận thi tốt nghiệp nên đành mua cái khử mùi về dùng tạm. Thi cử xong thì em phát hiện nách em quay về tình trạng gần như trước.

Lên mạng lùng sục, thì em thấy nhiều người cũng bị giống em. Thường thì 1, 2 năm là bị lại chứ không khỏi vĩnh viễn, vì tuyến mồ hôi sau khi bị hút vẫn có thể phát triển trở lại. Buồn héo cả người, hơn 8 triệu cóp nhặt của em mà chỉ duy trì được năm rưỡi. Em làm gì có tiền để cứ hơn năm lại đi làm tiếp. Chưa kể em rất sợ cái ống hút nó sục sạo trong nách mình.

Em lại quay về dùng lăn khử mùi và thỉnh thoảng xát chanh. Thôi thì ít ra giờ người em không mướt mải mồ hôi như trước (toàn tự an ủi).

Giờ thì em đang thử dùng thuốc đông y chữa hôi nách của Minh Ngọc mua ở Đại Mỗ, Từ Liêm theo lời mách của chị ở chỗ thực tập. Cảm nhận sau 2 tuần thì thuốc khô thoáng, không gây ố áo, thuốc kiềm mùi và mồ hôi tốt. Không biết về lâu dài thì thế nào. Em sẽ cập nhật tình hình nếu chị nào cần review.

Hi vọng, kinh nghiệm chữa hôi nách viễn bằng tại thẩm mỹ viện của em sẽ bài tham khảo tốt cho chị em nào có ý định làm.

Mọi người có kinh nghiệm gì về chữa hôi nách hay thì mách em với nhé.